ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಶತಕ ಭಾರಿಸಿದ ಭಾರತ

 ತನ್ನ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ‑ಸಿ40 ರಾಕೆಟ್ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಕಾರ್ಟೋಸ್ಯಾಟ್ ‑ 2ಎಫ್ ಸರಣಿಯ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ನಭೋಮಂಡಲದ ಅವಳಿ ಕಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸೇರಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಶುಕ್ರವಾರ ಶತಕ ಭಾರಿಸಿದ ಸಾಧನೆ ಮಾಡಿದೆ.  ಕಾರ್ಟೋಸ್ಯಾಟ್‑2ಎಫ್ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣೆ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಇಸ್ರೋಗೆ ಇದು ಪೋಲಾರ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ (ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ) ಮೇಲಿನ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಸಾಧನೆಯಾಗಿದೆ. ತನ್ನ ಬಲಾಢ್ಯತೆ ಹಾಗೂ ಕಾರ್ಯಪಕ್ವತೆ ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುವ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದಲೂ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇದೊಂದು ಸವಾಲಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸಿತ್ತು. ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಇದುವರೆಗೆ 39 ಉಡ್ಡಯನಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಿದ್ದರೂ, ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಇಸ್ರೀ 4 ತಿಂಗಳುಗಳ ಕಾಲವಕಾಶವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ‑ಸಿ39 ಉಡ್ಡಯನ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಇರದ ಹೀಟ್ ಶೀಲ್ಡ್ ಸಪರೇಷನ್ ಸರಿಯಾದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ PSLV-C39 ನ ನಾಲ್ಕನೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಉಷ್ಣಾಂಶದ ಗುರಾಣಿ ಮತ್ತು ಉಪಗ್ರಹ ಸಮಸ್ಯೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೊದಲ ಹಂತ, ಎರಡನೇ ಹಂತ, ಮೂರನೆಯ ಹಂತ ಮತ್ತು ಸೇರಿದಂತೆ ಉಡಾವಣೆಯ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲವೂ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತು.

ಶುಕ್ರವಾರದ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡ್ಡಯನ ಬೇರೆ ಕಾರಣಗಳಿಗೂ ಮಹತ್ವ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಕಳೆದ ಆಗಸ್ಟ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ವಿಫಲವಾಗಿದ್ದರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳುಗಳ ನಂತರ ಇಸ್ರೋ ಇದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಿದೆ. 710 ಕಿ.ಗ್ರಾಂ ತೂಕದೊಂದಿಗೆ, ಕಾರ್ಟೊಸಾಟ್ -2 ಎಫ್ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿನಿಂದ ತನ್ನ ತಿರುಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು.

ಸೂರ್ಯ ಸಮನ್ವಿತ ಪರಿಭ್ರಮಣಾ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜನೆಗೊಂಡ ಭೂಮಿಯ ವೀಕ್ಷಣೆ ಉಪಗ್ರಹಗಳ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಟೊಸಾಟ್ -2 ಎಫ್ ಏಳನೆಯದು. ಇದರ ಮುಖ್ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಹೈ ರೆಸೊಲ್ಯೂಷನ್ ಉಳ್ಳ ದೊಡ್ಡಪ್ರಮಾಣದ ನಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು. ಉಪಗ್ರಹವು ಕಳುಹಿಸಿದ ಚಿತ್ರಗಳು ಕಾರ್ಟೊಗ್ರಾಫಿಕ್ ಅನ್ವಯಿಕೆಗಳಿಗೆ, ನಗರ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಅಪ್ಲಿಕೇಷನ್ ಗಳಿಗೆ, ಕರಾವಳಿ ಭೂಮಿ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆಉಪಯುಕ್ತವಾಗಲಿದೆ. ರಸ್ತೆ ಜಾಲ ನಿರ್ವಹಣೆ, ಜಲ ವಿತರಣೆ, ಭೂ ಬಳಕೆ ನಕ್ಷೆಗಳು ಸೃಷ್ಟಿ, ಭೌಗೋಳಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಭೂ ಮಾಹಿತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (LIS) ಮತ್ತು ಭೌಗೋಳಿಕ ಮಾಹಿತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ(GIS ) ಅಪ್ಲಿಕೇಷನ್ ಗಳಿಗೂ ಇದು ಉಪಯೋಗವಾಗಲಿದೆ. ಆದರೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ನಮ್ಮ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಕಣ್ಗಾವಲಿಗೂ ಇದು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ.

ಕಾರ್ಟೊಸ್ಯಾಟ್‑2ಎಫ್ ಉಪಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿ 30 ಸಣ್ಣ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಗಳು, ಒಂದು ಮೈಕ್ರೋ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಮತ್ತು ಒಂದು ನ್ಯಾನೋ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ನ್ನೂ ಕೂಡ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರ ಜತೆಗೆ ಕೆನಡಾ, ಫಿನಲಾಂಡ್, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಕೊರಿಯಾ, ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಮೂರು ಮೈಕ್ರೋ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಗಳು ಮತ್ತು 25 ನ್ಯಾನೋ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಗಳನ್ನೂ ಕಳುಹಿಸಲಾಯಿತು. ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ಕಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದು ಗಮನಾರ್ಹ. 715 ಕೆಜಿ ತೂಕದ ಉಪಗ್ರಹವು 505 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದ ಸೂರ್ಯ ಸಮನ್ವಿತ ಪರಿಭ್ರಮಣ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿತು. ಮೈಕ್ರೋ ಮತ್ತು ನ್ಯಾನೋ ಉಪಗ್ರಹಗಳು 349 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದ ಕಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದವು. ಎರಡು ಭಿನ್ನ ಕಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಈ ಉಪಗ್ರಹಳನ್ನು ಹಾರಿಬಿಟ್ಟದು ವಿಶೇಷವಾಗಿತ್ತು. ಈ ಇಡೀ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ 2 ಗಂಟೆ 21 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿತು.

PSLVಯ ಯಶಸ್ವೀ ಉಡಾವಣಾಗಳ ದಾಖಲೆಗಳಿಂದಾಗಿ ISRO ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಮೂಲಕ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, 20 ದೇಶಗಳಿಂದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯಉಪಗ್ರಹಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ ಮೂಲಕ 15 ಕಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸೇರುತ್ತವೆ. ಭಾರತೀಯ ಉಡಾವಣೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೆಚ್ಚಿರುವುದು ಉಡಾವಣೆ ಮಿಷನ್ ಗಳಿಂದಬಲಪಡಿಸಿದೆ.

2018 ರ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಯಶಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ, ಇಸ್ರೋ ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇತರ ಮಹತ್ವದ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಎದುರುನೋಡಬಹುದು. ಇದರಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಚಂದ್ರಯಾನ -2 ಕೂಡ ಸೇರಿದೆ. ಇದುಮಾರ್ಚ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಈ ಮಿಷನ್ ಇಸ್ರೊದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಉಪಗ್ರಹ ಲಾಂಚರ್ ಜಿಯೋಸಿಂಕ್ರೋನಸ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ (ಜಿಎಸ್ಎಲ್ವಿ) -ಮಾರ್ಕ್ III ಅನ್ನು ಬಳಸಲಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ಮಿಷನ್ ನಂತೆ,ಚಂದ್ರಯಾನ -2 ಕಕ್ಷೀಯ ಮಿಷನ್ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಇದು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಲು ರೋವರ್ ಅನ್ನು ಇಳಿಸಲಿರುವ ಯೋಜನೆಯಾಗಿರಲಿದೆ.

 ಲೇಖನ : ಬಿಮನ್ ಬಸು, ಹಿರಿಯ ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಶ್ಲೇಷಕ