ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಜತೆಗಿನ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಆವೇಗ

ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಖಾತೆ ಸಚಿವ ವಿ.ಕೆ.ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪೀಪಲ್ಸ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಕೊರಿಯಾ (ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ) ಅಧಿಕೃತ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಭೇಟಿಯು ಸುಮಾರು ಎರಡು ದಶಕಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ಅವಧಿಯ ನಂತರದ್ದಾಗಿದೆ. ಹಿಂದೆ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ 1998 ರಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ಯೋಗ್ಯಾಂಗ್ ಗೆ ಹೋಗಿದ್ದರು. ಏಪ್ರಿಲ್ 2015ರಲ್ಲಿ, ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಸುಷ್ಮಾ ಸ್ವರಾಜ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಪ್ಯೊಂಗ್ಯಾಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಜನರಲ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರಿಗೆ ಆದರದ ಸ್ವಾಗತ ದೊರೆಯಿತು. ಮತ್ತು ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸುಪ್ರೀಂ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಕಿಮ್ ಯೋಂಗ್ ಡೇ, ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ರಿ ಯಾಂಗ್ ಹೋ, ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಸಚಿವ ಪಾಕ್ ಚುನ್ ನಮ್ ಮತ್ತು ಉಪ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಚೋ ಹುಯಿ ಚಾಲ್ ಜತೆಗೆ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. .

ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ರಾಜಕೀಯ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಹಕಾರ ಕುರಿತು ಎರಡು ದೇಶಗಳು ವ್ಯಾಪಕ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿದವು. ವೃತ್ತಿಪರ ಶಿಕ್ಷಣ, ಕೃಷಿ, ಔಷಧಿ ಮತ್ತು ಯೋಗದ ಪ್ರಚಾರದಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಸಹಯೋಗವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು.

ಭಾರತವು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾದೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಅಸಹಕಾರ ಚಳವಳಿಯ ಸಕ್ರಿಯ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತ ಯಾವಾಗಲೂ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾವನ್ನು ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಸಮನಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 1962ರಲ್ಲಿ ಕಾನ್ಸುಲಾರ್ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಿತು. ಕೊರಿಯಾ ಪರ್ಯಾಯದ್ವೀಪದ ಶಾಂತಿಯುತ ಮರು ಏಕೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. 1950-53ರ ನಡುವಿನ ಕೊರಿಯಾದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ತಟಸ್ಥ ಪಕ್ಷದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಶ್ರಮಿಸಿತು. ಅದು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆದಿದೆ.

1990ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಡಾ. ಎ. ಕ್ಯೂ ಖಾನ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಪರಮಾಣು ಘಟಕ ಸ್ಥಾಪನೆಯಿಂದ ಯುರೇನಿಯಂ ಪುಷ್ಟೀಕರಣ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ವಿನಿಮಯಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾದಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಕ್ಷಿಪಣಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ವರ್ಗಾವಣೆ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ-ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಗಳು ತಣ್ಣಗಾಗಿದ್ದವು.

ಪರಮಾಣು ಪ್ರಸರಣದಿಂದ ಮೂಡಿರುವ ಅಪಾಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜನರಲ್ ಸಿಂಗ್ ಗಮನಸೆಳೆದರು. ಸೌಹಾರ್ದ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ, ಭಾರತದ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಳವಳಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮವನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನಾವು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಒತ್ತಿಹೇಳಿತು. ಈ ಭರವಸೆ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾದ ನಡುವಿನ ಸೌಹಾರ್ದ ಸಹಕಾರದ ಭವಿಷ್ಯದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತ ಸಮಯಕ್ಕನುಗುಣವಾಗಿ DPRKಗೆ ಮಾನವೀಯ ನೆರವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಉ ಕೊರಿಯಾ ಕ್ಷಾಮ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕೋಪಗಳಿಂದಾಗಿ ಆಹಾರ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾಗ ಭಾರತ ಕಂಬಳಿಗಳು, ಅಕ್ಕಿ, ಗೋಧಿ, ಆಹಾರ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. 2011 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ವಿಶ್ವ ಆಹಾರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಮೂಲಕ ಡಿಪಿಆರ್ಕೆಗೆ 1 ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಮೌಲ್ಯದ ಅಕ್ಕಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ. ಪಿಯೊಂಗ್ಯಾಂಗ್ ನವದೆಹಲಿಯ ಮಾನವೀಯ ನೆರವಿಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ.

ಚೀನಾ ನಂತರ ಭಾರತವು ಡಿಪಿಆರ್ಕೆಯ ಎರಡನೇ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಪಾರ ಪಾಲುದಾರ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. 2016-17ರಲ್ಲಿ ಭಾರತ-ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಾರವು $ 130 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಗಿತ್ತು, 2014-15ರಲ್ಲಿ $ 209 ಮಿಲಿಯನ್ ಇತ್ತು. ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರವು ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಯೊಂದಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾದ ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಲ್ಲ. ನೇರ ಸಾಗಾಟ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದಿರುವುದು ಕೂಡ ಕಾರಣ. ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಪರಮಾಣು ಮತ್ತು ಕ್ಷಿಪಣಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಯುಎನ್ ಹೇರಿದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿದೇಶಿ ವ್ಯಾಪಾರದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಉತ್ತರ-ಕೊರಿಯಾದ ವಿರುದ್ಧದ ಆರ್ಥಿಕ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಗೆ ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್-ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ ಕಡಿವಾಣ ಬಿದ್ದರೆ, ಚರ್ಮ, ಬೈಸಿಕಲ್ಗಳು, ಉಡುಪುಗಳು ಮತ್ತು ಪಾತ್ರೆಗಳು ಮುಂತಾದ ಭಾರತೀಯ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಇರಲಿದೆ.

ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾದೊಂದಿಗೆ 1976ರ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಒಪ್ಪಂದದಡಿಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಕಲ್ಚರಲ್ ರಿಲೇಷನ್ಸ್ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾಕ್ಕೆ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಭಾರತ

​ಪ್ಯೋಂಗ್ಯಾಂಗ್​ ​ದ್ವೈವಾರ್ಷಿಕ​ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಸಹ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯನ್ನರು ಬಾಲಿವುಡ್ನ ಭಾರತೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾ, ಮರಾಠಿ ಮತ್ತು ಮಲಯಾಳಂ ಮುಂತಾದ ಇತರ ಭಾಷೆಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ.
ಭಾರತವು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಭಾರತದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರ (ಐಇಟಿಸಿ) ಯೋಜನೆಯಡಿ ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾಕ್ಕೆ 15 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಕೊರಿಯನ್ ಪರ್ಯಾಯದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯ ಗಾಳಿ ಬೀಸುತ್ತಿವೆ. ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಈಗಾಗಲೇ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ತಮ್ಮ ಐತಿಹಾಸಿಕ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಶೃಂಗಸಭೆ ನಂತರ ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರ ತಿಳುವಳಿಕೆಗೆ ಬಂದಿವೆ. ಯು.ಎಸ್. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾದ ನಾಯಕ ಕಿಮ್ ಜೊಂಗ್-ಯು ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಸಿಂಗಪುರದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಶೃಂಗಸಭೆ ಸಭೆಯ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಆಳವಾದ ರಾಜಕೀಯ, ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಭೆಗಳಿಂದಾಗಿ ತನ್ನ ಕೈಗಾರಿಕೆಯ ಸ್ನೇಹವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಭಾರತ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಜನರಲ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಭೇಟಿಯು ಡಿಪಿಆರ್ಕೆ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಹೊಸ ಆವೇಗವನ್ನು ನೀಡಲು ಸಕಾಲಿಕವಾಗಿದೆ.

ಲೇಖನ : ಸ್ಕಂದ್ ತಯಾಲ್, ಕೊರಿಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಕ