ಭಾರತ – ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಸಂಬಂಧಗಳು: ಭವಿಷ್ಯದ ಸಹಕಾರಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧತೆ

ಭಾರತದ ‘ಆಕ್ಟ್ ಈಸ್ಟ್’ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದ ‘ಹೊಸ ದಕ್ಷಿಣ ನೀತಿ’ ನಡುವಿನ ಜೋಡಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮೂನ್ ಜೇ-ಇವರು ಭಾರತ-ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ‘ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ’ದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ‘ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ’, ‘ಸ್ಕಿಲ್ ಇಂಡಿಯಾ’, ‘ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾ’, ‘ಸ್ಟಾರ್ಟ್-ಅಪ್ ಇಂಡಿಯಾ’ ಮತ್ತು ‘ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಿಟೀಸ್’ ಸೇರಿದಂತೆ ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಉಪಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಾಲುದಾರರಾಗಿದ್ದು, 10 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಗಳಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ಮೇ 2015 ರಲ್ಲಿ ಸಿಯೋಲ್ ಗೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ‌ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ನೀಡುವ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಮಾಡಿತ್ತು.

ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾವು ಹಡಗು ನಿರ್ಮಾಣ, ಅರೆವಾಹಕಗಳು, ಆಟೋಮೊಬೈಲ್ ಮತ್ತು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ರಫ್ತು-ಚಾಲಿತ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದು ಇದಕ್ಕೆ ಭಾರತವು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಐಟಿ ತಂತ್ರಾಂಶ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದ ಐಟಿ ಯಂತ್ರಾಂಶ, ವಿನ್ಯಾಸ, ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ನಡುವಿನ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತವು ಕೊರಿಯನ್ ಆಮದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೈಟೆಕ್ ಉತ್ಪನ್ನಗಳತ್ತ ಭಾರತ ಗಮನ‌ ಕೇಂದ್ರಿಕರಿಸಬೇಕು. 2017 ರಲ್ಲಿ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವಹಿವಾಟು ಯುಎಸ್ $ 20 ಬಿಲಿಯನ್ ಗಳಾಗಿದ್ದರು, ಕೊರಿಯನ್ ಸಂಚಿತ ಎಫ್ಡಿಐ ಭಾರತಕ್ಕೆ 6.8 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಗಳಷ್ಟಿತ್ತು. ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಮಗ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು (ಸಿಇಪಿಎ) ನವೀಕರಿಸಲು ಎರಡೂ ಪಕ್ಷಗಳು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ. ಆರಂಭಿಕ ಜಂಟಿ ಹೇಳಿಕೆ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಸಿಇಪಿಎ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಸೀಗಡಿ, ಮೊಳಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಮೀನು ಸೇರಿದಂತೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದಾರೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಿ ಹಾಕಿದೆ.

ಕೊರಿಯಾ ಸಿಇಒನ ಫೋರಂನ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಟೋ, ಇನ್ಫ್ರಾಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್, ಸರ್ವಿಸಸ್, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್, ಐಟಿ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಅಪ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಎಂಎಸ್ಎಂಇಗಳು, ಎಸ್ಎಂಇಗಳು ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಉತ್ಪಾದನೆ ಸೇರಿದಂತೆ ನವೀನ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಆರು ಕಾರ್ಯನಿರತ ಗುಂಪಿನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

‘ವಿಶೇಷ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವಕ್ಕೆ’ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿರುವ, ಉಭಯ ನಾಯಕರು ರಕ್ಷಣಾ ಉದ್ಯಮದ ಸಹಕಾರವನ್ನು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಿಂದೆ 2017 ರಲ್ಲಿ, ಎರಡು ದೇಶಗಳು ‘ಹಡಗು ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆಯ ಸಹಕಾರ’ ದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಂತರ-ಸರ್ಕಾರಿ ತಿಳವಳಿಕೆ ಪತ್ರಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದವು.

ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ಭಾರತ-ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಸಂಬಂಧಗಳು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳು, ಮುಕ್ತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಆರ್ಥಿಕತೆ, ಕಾನೂನಿನ ನಿಯಮ, ಶಾಂತಿಯುತ, ಸ್ಥಿರ, ಸುರಕ್ಷಿತ, ತೆರೆದ ನಿಯಮಗಳು-ಆಧರಿತ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬದ್ಧತೆಯ ಹಂಚಿಕೆಯ ಸ್ತಂಭಗಳ ಮೇಲೆ ಸ್ಥಾಪಿತವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ, ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಸಿಯೋಲ್ ದೇಶಗಳು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಮೂಲಕ ಮೂರನೇ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತ್ರಿಪಕ್ಷೀಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದವು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಈಶಾನ್ಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ನಡುವಿನ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಪ್ರಸರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿವೆ. ಸಾಮೂಹಿಕ ವಿನಾಶ ಮತ್ತು ವಿತರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಮತ್ತು ನಾನ್-ಸ್ಟೇಟ್ ಆಕ್ಟರ್ಸ್‌ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ‌ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸಹಕಾರ ನೀಡಲುಬಲ ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಬದ್ಧತೆ ತೋರಿವೆ. ಕೊರಿಯನ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾದಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ಶಾಶ್ವತವಾದ ಶಾಂತಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುವುದು, ಭಾರತ-ಕೊರಿಯಾದ ಸಮಾವೇಶ ಮತ್ತು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಸಿಂಗಾಪುರದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಯುಎಸ್-ನಾರ್ತ್ ಕೊರಿಯಾ ಶೃಂಗಸಭೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲಾಯಿತು. ಕೋರಿಯಾದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕೊರಿಯಾದ ಶಾಂತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ “ಪಾಲುದಾರ” ಎಂದು ಪ್ರಸಕ್ತ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ಪಾತ್ರವು, ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಮೂನ್ ಅವರು ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸುವ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಆಳವನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು. 

ಬರಹ: ಡಾ. ಟಿಟ್ಲಿ ಬಸು, ಪೂರ್ವ & ನೈರುತ್ಯ ಏಷ್ಯಾದ ವಿಶ್ಲೇಷಕ