ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾದ ಚುನಾವಣೆ ಮತ್ತು ಭಾರತ – ಬ್ರೆಝಿಲ್ ಬಾಂಧವ್ಯ

ಬ್ರೆಜಿಲ್ ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಜಾಯರ್ ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾ ಅವರ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಕಟ್ಟರ್ ಬಲಪಂಥದೆಡೆಗಿನ  ಬದಲಾವಣೆಯ ಭಾಗ ಎಂದು ನೋಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅನೇಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಹೊಂದಿರುವ ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾ, ರಿಯೊ ಡಿ ಜನೈರೊವನ್ನು ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕ. ಹಾಗೆಯೇ ಸೇನಾ ನಾಯಕನಾಗಿಯು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿರುವ ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾ ಬ್ರೆಜಿಲ್ ನ ವಿದೇಶಾಂಗನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಬದಲಾವಣೆ ತರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಅವರ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾ ಅವರು ಗೆಲುವು ಬ್ರೆಜಲ್ ನ ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ವಿಜಯ ಒಂದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 60,000 ನರಹತ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ಹಗರಣ ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದಿರುವ ದೇಶಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಬಲವಾದ ಸಂದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಎಡಪಂಥೀಯ ವರ್ಕರ್ಸ್ ಪಕ್ಷವು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಅನ್ನು 2003 ರಿಂದ 2016 ರವರೆಗೆ ಆಳಿತು. ಬಡತನ ಮತ್ತು ಅಸಮಾನತೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖಸಾಮಾಜಿಕ ಪರಂಪರೆಯೊಂದನ್ನು ಇದು ನೀಡಿದೆ. ಆದರೆ, ಎಡಪಂಥದ ಈ ಸಾಧನೆಯು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ಹಗರಣಗಳು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ದಿಲ್ಮಾ ರೌಸೆಫ್ ಅವರು ಆರ್ಥಿಕ  ಹಿಂಜರಿತದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ವಿಫಲಗೊಂಡಿದ್ದು ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥರಾದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಸೋಲೊಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ. ಇದರಿಂದ ಮತದಾರರು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಧ್ರುವೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟು ಬೊಲ್ಸೋನೋರಾಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಂಬಲ ಪ್ರಾಪ್ತವಾಯಿತು.

ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ನಲ್ಲಿ 11 ನೇ ಬ್ರೀಕ್ಸ್ (BRICS) ಸಮ್ಮೇಳನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಿದೆ. ಕ್ಸಿಯಾಮೆನ್ ಮತ್ತು ಜೋಹಾನ್ಸ್ ಬರ್ಗ್ ನಲ್ಲಿನಬ್ರಿಕ್ಸ್ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮೈಕೆಲ್ ಟೆಂಮರ್ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಕ್ರಮೇಣ ಬ್ರಿಕ್ಸ್ ಆದರ್ಶಗಳಿಂದ ದೂರ ಸರಿದು ಪಶ್ಚಿಮದಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಮುಂದಾಗುತ್ತಿದೆ.  ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಆದ್ಯತೆಗಳು ಬ್ರಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮೆರ್ಕೋಸೋರ್ ಆಗಿಯೇ ಉಳಿಯಲಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನುನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ನಾಫ್ತಾ (NAFTA) ಪುನರ್ಸ್ಥಾಪನೆ ಮಾಡಿದಂತೆಯೇ, ಬೋಲ್ಸಾರೊರೊ ಮೆರ್ಕೋಸರ್ ಅನ್ನು ಮರುಸಂಧಾನ ಮಾಡಲುಬಯಸಬಹುದು.

ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ಭಾರತವು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತವು ಐದನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ 7 ನೇ ಅತೀ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಜಾಗತಿಕ ಸಾಗರದಲ್ಲಿನ ಎರಡು ತಿಮಿಂಗಿಲಗಳು. ಇಬ್ಬರು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಮಹಾಶಕ್ತಿಗಳಾಗಿವೆ. ಭಾರತ-ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಸಮುದಾಯ ಮತ್ತು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ನಿರೂಪಕರು ಇನ್ನೂ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬ್ರಜೀಲ್ ಸಂಬಂಧದ ಮೇಲೆ ಇನ್ನೂ ಸೂಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಗಮನ ಹರಿಸಿಲ್ಲ. ಎರಡು ದೇಶಗಳು ಸ್ಥಿರ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಹೊಂದಿರುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿವೆ. ಭಾರತದಂತೆಯೇ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಕೂಡ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತುಜಾಗತಿಕ ರಾಜತಂತ್ರದಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ತನ್ನ ದಾರಿ ರೂಪಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುವ ಆಯಾಮದೊಂದಿದೆ ಭಾರತ ತನ್ನ ವಿದೇಶಾಂಗನೀತಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರೆ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಕೂಡ ಜಾಗತಿಕ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಬಹುವಿಧದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೂಲಕ ತನ್ನಜಾಗತಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಬಲಿಷ್ಠಗೊಳಿಸತ್ತು ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದು ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಜಾಗತಿಕ ಶಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ ನಡುವಿನ ಸೇತುವೆಯಾಗಿ ತನ್ನನ್ನುತಾನೇ ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇತರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಕಾರ್ಯತಂತ್ರಕ್ಕೆ ಭಾರತವು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಬ್ರಜಿಲ್ ಭಾವಿಸಿದೆ.

ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕಾದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಭಾರತದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಪಾರಿ ಪಾಲುದಾರನಾಗಿದೆ. ಮುಂದುವರೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳಒಮ್ಮತದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಎರಡು ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ.

ಬೋಲ್ಸಾರೊ ಅವರ ತಕ್ಷಣದ ಆದ್ಯತೆಯು ಬ್ರೆಜಿಲಿಯನ್ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸುವುದು. ಅದಕ್ಕಾಗಿ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಶಾಂತಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಚಕಮಕಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ತಮಗೆ ಮತ ನೀಡದವರು ಚಿಂತಿಸಬೇಕಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದು ತನ್ನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಪೀಡಿತದೇಶವನ್ನು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲು “ಚರ್ಚಿಲ್ಲಿಯನ್” ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಶ್ರಮಿಸುವುದಾಗಿ ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಹೊಸ ಆಡಳಿತವು ಜಾಗತಿಕ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥವನ್ನು ಬಯಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಮಿಸ್ಫರಿರಿಕ್ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜಾಗತಿಕಚದುರಂಗದಾಟದಲ್ಲಿ ಏಷ್ಯಾದ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಭಾರತ-ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದೆ ಆದರೆ, ಇವುಗಳು ಕೇವಲ ಭಾರತ,ಬ್ರೆಜಿಲ್, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ (ಐಬಿಎಸ್ಎ ಗುಂಪು) ಅಥವಾ ಬ್ರಿಕ್ಸ್ ಚೌಕಟ್ಟಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಬಲವಾದ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆಗಳಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಜಾಗತಿಕ ಆಡಳಿತದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಸಮಾನ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಬರಹ: ಡಾ. ಆಶ್ ನಾರಾಯಣ್ ರಾಯ್, ನಿರ್ದೇಶಕ, ಸಮಾಜ ವಿಜ್ಞಾನಗಳ ಸಂಸ್ಥೆಯ ನಿರ್ದೇಶಕ, ದೆಹಲಿ