ಬಾಂಗ್ಲಾ ಚುನಾವಣೆ ಗೆದ್ದ ಶೇಕ್ ಹಸೀನಾ

ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ಅವರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 30ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲುವ ಮೂಲಕ ಮೂರನೇ ಬಾರಿಗೆ ಬಾಂಗ್ಲಾದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವಾಮಿ ಲೀಗ್ (ಎಎಲ್) ಪಕ್ಷದ ನೇತೃತ್ವದ ಮೈತ್ರಿಕೂಟವು ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದ 300 ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ 288 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು.

350 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಾಂಗ್ಲಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ 50 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಿರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಬಲವಾದ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಬಂದಿವೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷ (ಬಿಎನ್ಪಿ) ಭಾರೀ ವಿರೋಧ ಹೊರಹಾಕಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಒಯಿಕೊ ಫ್ರಂಟ್ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ಅವರು 1981ರಿಂದ ಅವಾಮಿ ಲೀಗ್ ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದೊಂದು ದಶಕದಲ್ಲಿ ಆಕರ್ಷಕ ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ನಂತರ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಉಡುಪಿನ ರಫ್ತನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಚೀನಾ ನಂತರ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಫ್ತುದಾರ. 71 ವರ್ಷದ ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ, 160 ದಶಲಕ್ಷ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಉಳ್ಳ ದೇಶದಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆಯ ನಾಲ್ಕನೇ ಅವಧಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೇರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ನೆರೆಹೊರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರ ಮಯನ್ಮಾರ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕ್ರೂರ ಮಿಲಿಟರಿ ಆಕ್ರಮಣದಿಂದ ಅಲ್ಲಿಂದ ವಲಸೆ ಹೋದ ಸುಮಾರು ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ರೋಹಿಂಗ್ಯಾ ನಿರಾಶ್ರಿತರಿಗೆ ವಾಸ್ತವ್ಯ ನೀಡಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ವಿಮರ್ಶಕರು ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ನಿರಂಕುಶವಾದಿ ಮತ್ತು ವಿರೋಧಿ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಕಟುವಾದ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಮತ್ತು ಬಿಎನ್ಪಿ ನಾಯಕ, ಖಲೀದಾ ಜಿಯಾ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ 17 ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಹಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂಸಾಚಾರವು ನಡೆದಿದೆ. ಹಿಂಸೆ ತಡೆಯಲು ಸುಮಾರು 600,000 ಭದ್ರತಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದರೂ, ಚುನಾವಣಾ ದಿನದಂದು ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಪಕ್ಷಗಳ ಸದಸ್ಯರ ನಡುವಿನ ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 17 ಜನರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಶೇಖ್ ಮುಜಿಬುರ್ ರಹಮಾನ್ ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಂತೆ ಅವರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಜನರನ್ನು ಭಾರತ ಅಭಿನಂದಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ಗೆಲುವಿನ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ  ಹೃತ್ಪೂರ್ವಕ ಅಭಿನಂದನೆಯನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಹಸೀನಾಗೆ ದೂರವಾಣಿ ಕರೆ ಮಾಡಿದರು. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ನಡುವಿನ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯು ತಮ್ಮ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ವಿಶ್ವಾಸ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ನಿಕಟ ಪಾಲುದಾರ ಮತ್ತು ಭಾರತದ “ನೈಬರ್ಹುಡ್ ಫಸ್ಟ್” ನೀತಿಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿರುವುದಾಗಿ  ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಮೋದಿ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಶೇಖ್ ಹಸೀನಾ ಅವರಿಗೆ ಅಭಿನಂದನೆ ತಿಳಿಸಲು ಕರೆಮಾಡುವ ಮೊದಲ ನಾಯಕ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಪಾತ್ರವಾದರು. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಸ್ಥಿರವಾದ ಮತ್ತು ಉದಾರವಾದ ಬೆಂಬಲಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅವರು ಧನ್ಯವಾದ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು, ಮತ್ತು ಈ ಬದ್ಧತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮೋದಿಯವರ ಪುನರುಚ್ಛಾರವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದರು.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ನಡುವಿನ ನಿಕಟ ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸ್ನೇಹಿ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವ ಎರಡು ನಾಯಕರ ನಡುವಿನ ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಬಹಳ ಸೌಹಾರ್ದವೆಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಢಾಕಾ ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರ ಭೇಟಿಗಳು ನಡೆದಿವೆ.

ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಇಂದು ಭಾರತದ ನೆರವಿಗೆ ಆನೇಕ ಬಾರಿ ಮುಂದಾಗಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಯೋಜನೆಗಳ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಿಕೆಗಾಗಿ ಢಾಕಾದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ ಹಲವಾರು ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಡಾಕಾ ಸಹಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಎರಡೂ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ವಿರುದ್ಧ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ಬದ್ಧವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ (CCIT) ದ ಸಮಗ್ರ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ದೇಶಗಳು ಇದಕ್ಕೆ ಒತ್ತು ನೀಡಿವೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶಗಳು ನೆರೆಯ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳ ಪ್ರಾಯೋಜಕತ್ವದ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಬಲಿಪಶುಗಳಾಗಿವೆ.

ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಬಂಗಾಳದ ಉಪ-ಉದ್ದೇಶಿತ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರ (ಬಿಐಎಮ್ಎಸ್ಟಿಇಸಿ) ಗಾಗಿ ಏಷಿಯನ್ ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ. ಅನೇಕ ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ದೇಶಗಳ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿತ್ತು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಭಾರತೀಯ ಉಪಗ್ರಹವು ಹವಾಮಾನ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶಕ್ಕೆ ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಬಂಧಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿವೆ.

ಲೇಖನ: ಪದಮ್ ಸಿಂಗ್, ಸುದ್ದಿ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು, ಆಕಾಶವಾಣಿ