ಚೀನಾದ ಅಸ್ಪಷ್ಟ ಪ್ರತಿಭಟನೆ

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಅರುಣಾಚಲ ಭೇಟಿಗೆ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಚೀನಾ ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ಚೀನಾದ ವಿರೋಧ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಲ್ಲ. ಇದೊಂದು ಮಾಮೂಲಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ. ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಈ ರಾಜ್ಯದ ಸೆ ಲಾದಲ್ಲಿ ಸುರಂಗ ನಿರ್ಮಾಣ ಯೋಜನೆಗೆ ಶಂಕುಸ್ಥಾಪನೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಆಗಮಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಯೋಜನೆಯು ತವಾಂಗ್ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ದೇಶದೆಲ್ಲೆಡೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸಲು ಅನುಕೂಲ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಈ ‘ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳು’ ಹೊಸದಲ್ಲ. ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ರಾಜ್ಯದ ಸ್ಥಾನಮಾನ ಸಿಕ್ಕ ಬಳಿಕ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಇಂತಹ ವಿದ್ಯಮಾನ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಫೆಬ್ರವರಿ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಮೋದಿ ರೈಲ್ವೆ ನಿಲ್ದಾಣವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆಭೇಟಿ ನೀಡಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಯೋಜನೆಗೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದರು. ಚೀನಾದ ಉಪ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ಭೇಟಿಗೆ “ಬಲವಾದ ಅತೃಪ್ತಿ ಮತ್ತು ದೃಢ ವಿರೋಧ” ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಭಾರತದ ರಾಯಭಾರಿಯನ್ನು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ತಲುಪಿಸಲು ಕರೆಸಲಾಯಿತು. 2017 ರಲ್ಲಿ, ದಲಾಯಿ ಲಾಮಾ ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು, ಮತ್ತೆ ಚೀನಾದಿಂದ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಯಿತು. ಅದೇ ರೀತಿ, ಫೆಬ್ರವರಿ 2018 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತುಚೀನಾದಿಂದ ಟೀಕೆಗೊಳಗಾದರು. ಅಂದಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಪ್ರಣವ್ ಮುಖರ್ಜಿ ನವೆಂಬರ್ 2008 ರಲ್ಲಿ ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ತವಾಂಗ್ ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಇಬ್ಬರು ಚುನಾಯಿತ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿನ ರೋಮಾಂಚಕಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು. ನಂತರ “ಅರುಣಾಚಲನ್ನು ಅಥವಾ ಅದರ ಯಾವುದೇ ಭಾಗವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಪ್ರಶ್ನೆಯು ಉದ್ಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಚೀನಾ ಭೇಟಿಯನ್ನುವಿಷಾದಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2016 ರಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕದ ರಾಯಭಾರಿ ರಿಚರ್ಡ್ ವರ್ಮಾ ರಾಜ್ಯದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯ ಆಹ್ವಾನದ ಮೇರೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು. ಮೆಕ್ ಮಹೊನ್ ಲೈನ್ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ನಡುವಿನ ಗಡಿಯೆಂದು 1962 ರಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಇಲಾಖೆಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ. ಇನ್ನೂ, ಚೀನಾ ಇದನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಮೇಲಿನ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಜಪಾನಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಟಾರೊ ಅಸ್ಸೋ ಅವರ ಭಾರತ ಪರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಬೀಜಿಂಗ್ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದೆ.

ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಚೀನಾ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೆ ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಇದರಿಂದ ತೊಂದರೆ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ರಾಜ್ಯದ ಅದೇಷ್ಟೇ ದೊಡ್ಡ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಾಗಿದ್ದರು ವೀಸಾಗಳನ್ನುನಿರಾಕರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ರಾಜ್ಯದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯೊಬ್ಬರು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ವೀಸಾ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ.

ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗೆ, ಚೀನಾವು ಸ್ಟೇಪಲ್ಡ್ ವೀಸಾಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾರಂಭಿಸಿತು. 2009 ರ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿರುವ ಸ್ಪೇಪಲ್ಡ್ ವೀಸಾಗಳು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಪ್ರವಾಸಕ್ಕೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದುಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದ ಭಾರತ ತ್ವರಿತವಾಗಿ 2009ರ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣ ಸಲಹೆ ನೀಡಿತು.

ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಚೀನಾ ನೀಡಿರುವ ವೀಸಾಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅನನುಕೂಲತೆ ಮತ್ತು ನಿರಾಶೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. 2011 ರಲ್ಲಿ, ಕರಾಟೆ ತಂಡವು ದೆಹಲಿ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿತು. ಅಂತೆಯೇ, 2012 ರಲ್ಲಿ, ವೇಟ್ಲಿಫ್ಟಿಂಗ್ತಂಡವು ಸ್ಟೇಪಲ್ಡ್ ವೀಸಾಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಅನುಮತಿ ನಿರಾಕರಿಸಿತು.

2014 ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವರ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ; ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಪಾಶಿಘಾಟ್ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಮೋದಿ, ಚೀನಾದ “ವಿಸ್ತರಣಾವಾದಿ ಮನಸ್ಥಿತಿ” ಅನ್ನು ನೆರೆಹೊರೆಯಲ್ಲಿ ಟೀಕಿಸಿದೆ. ಅದು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಗೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ. 2014 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದನಂತರ, ಅವರು ಚೀನಾಗೆ “ಒಂದು ಚೀನಾ” ನೀತಿಯ ಭಾರತೀಯ ಬದ್ಧತೆಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಸಕ್ರಿಯ ನೀತಿಗೆ ಕಾರಣರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದಿಂದ ಯಾವುದೇ ಬದ್ಧತೆಯಿಲ್ಲದೆ, ಭಾರತವು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತುಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣ, ಮರು-ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಗಡಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಗಡಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಮುಂದುವರಿದ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ವಲಯಗಳ ಮೇಲಿನ-ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸರಿಯಾದ ವಾಯುನೆಲೆಗಳಿಗೆ, ಮೂರು ಹೊಸ ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರರ ವಾಯು ನೆಲೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ.

ಬರಹ: ಪ್ರೋ. ಶ್ರೀಕಾಂತ್ ಕೊಂಡಪಳ್ಳಿ, ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು, ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾ ಕೇಂದ್ರ, ಜೆಎನ್ಯು