ಭಾರತದ ಅರ್ಥ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಗತಿಯ ಪಥದ ಬಗ್ಗೆ ಐಎಂಎಫ್ ಮೆಚ್ಚುಗೆ

  ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸರಾಸರಿ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಶೇ 7 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದೆ.  ಇದು ಭಾರತವನ್ನು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಸಾಧಿಸಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಹೂಡಿಕೆಗಳಿಂದ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಹಲವಾರು ತೊಂದರೆಯ ಅಪಾಯಗಳು, ಬಲವಾದ ವ್ಯಾಪಾರದ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ‘ಬ್ರೆಕ್ಸಿಟ್’ ಮೇಲೆ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯು ಎದುರಾಗಿದೆ. ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಣಕಾಸು ನಿಧಿ (ಐಎಂಎಫ್) ತನ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿ 2019-2020 ರ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 7.3% ನಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿದೆ.  ಇದು ಭಾರತದ ಹೂಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಳವೆಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತ ನಡೆಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಸುಧಾರಣೆಗಳಿಂದ ಇಂತಹ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಐಎಂಎಫ್ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸುವಾಗ, ಹಣದುಬ್ಬರವು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಹಣಕಾಸಿನ ಕೊರತೆ ಬಜೆಟ್ ನಲ್ಲಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾದ ಗುರಿಗಳೊಳಗೆ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾರತ ಖಚಿತಪಡಿಸಿದೆ.

ದೇಶ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪಂಡಿತರಿಂದ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಭಾರತವು ಕಂಡಿದೆ.ಜುಲೈ 1, 2017 ರ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಂದು ಪ್ರಾರಂಭಗೊಂಡ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್ಟಿ) ಯ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಐಎಂಎಫ್ಗುರುತಿಸಿದೆ. ಜಿಎಸ್ಟಿ ಆಡಳಿತವು ಕೇವಲ ಒಂದು ದೇಶವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಹಣಕಾಸಿನ ವಿವೇಕದ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿಲ್ಲ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆ, ಆದರೆ ಸಹಕಾರ ಒಕ್ಕೂಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಯಾವುದೇ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ದಿವಾಳಿತನ ಮತ್ತುದಿವಾಳಿತನ ಸಂಹಿತೆಯು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿದೆ.

ವಲಯವಾರು ಸುಧಾರಣೆಗಳು,  ಏಕ ಗವಾಕ್ಷಿ ಆಮದು ಅನುಮತಿಗಳ ಪರಿಚಯ ಮತ್ತು ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸುಲಭವಾಗುವುದರಿಂದ ವ್ಯಾಪಾರದ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಲು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಡಿಜಿಟೈಸೇಷನ್ ಅನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಕಡೆಗೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಅಧಿಕತೆ ಇದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಪಾವತಿಗಳಿಗಾಗಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ವೇದಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ನೆರವಿನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗಾಗಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಲಾಭಗಳನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ವಿವೇಚನೆ ಮತ್ತು ವಂಚನೆಗಾಗಿ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಐಎಂಎಫ್ ಭಾರತದ ಡಿಜಿಟಲ್ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯನ್ ಡೆವಲಪ್ಮೆಂಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಎಡಿಬಿ) ನಂತಹ ಇತರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಬಲವಾದ ಮೂಲಭೂತತೆಗಳನ್ನು ಹೊಗಳಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಸೂಚ್ಯಂಕಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಭಾರತದ ಸ್ಥಾನವು 2016 ರಲ್ಲಿ 130 ರಿಂದ 2018 ರಲ್ಲಿ 77 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಇದು ಬಹುಸಂಖ್ಯೆಯ ರಚನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸಿನ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ 53 ಪಾಯಿಂಟುಗಳ ದಾಖಲೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.  ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಸೂಚಕಗಳು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಆಚರಣೆಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಐಎಂಎಫ್ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಒಂದು ಪದವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಆದರೆ ಅದರ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆವೇಗವು ಹಾಳಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮುನ್ನರಿವು, ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ, ನಿರಾಶಾವಾದಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಭಾರತ ಸರಕು ಮತ್ತು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲಗಳ ಮೃದುತ್ವ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕುಶನ್ ಹೊಂದಿದ್ದಿತು-ಇದು ಮುಂದಿನ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು. ಹೀಗಾಗಿ, ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆವೇಗವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಐಎಂಎಫ್ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹಣಕಾಸಿನ ಬಲವರ್ಧನೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾಲದ ಕಡಿತವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ವ್ಯವಹಾರ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಗತ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ಸಲುವಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆಗೆ ಐಎಂಎಫ್ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ. ಐಎಂಎಫ್ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯ ಸ್ವತ್ತುಗಳ ತೀವ್ರ ಕಡಿತ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಪಿಟಲೈಸೇಶನ್ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಗುರಿಯಿಲ್ಲದ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳನ್ನು ತಡೆಯುವ ಮತ್ತು ಜಿಎಸ್ಟಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಆದಾಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯತೆಗಳಲ್ಲೂ ಇದು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ.

ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಪುರಾತನ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯಲ್ಲಿದೃಢವಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಭಾರತವು ಬದ್ಧತೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ರಫ್ತಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲುಭಾರತವು ಹೊಸ ನೀತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಚಾಲಕರಲ್ಲಿ ಭಾರತವೂ ಮುಂದುವರೆದು, ನಾವೀನ್ಯತೆ ಮತ್ತುಉದ್ಯಮಶೀಲತೆಯ ಸ್ಪೂರ್ತಿದಾಯಕ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲಿದೆ.

ಬರಹ: ಸತ್ಯಜಿತ್ ಮೋಹಂತಿ, ಐಆರ್ ಎಸ್, ಹಿರಿಯ ಆರ್ಥಿಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕ