ನವದೆಹಲಿ ಡಬ್ಲುಟಿಒ ಸಚಿವರ ಸಭೆ

ನ್ಯೂ ಡೆಲ್ಲಿ ಸಚಿವರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯೂಟಿಒ) ನ ಕಳಪೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ವಿಶೇಷ ಮತ್ತು ಭೇದಭಾವದಚಿಕಿತ್ಸೆ (ಎಸ್ & ಡಿಟಿ) ಯಾಂತ್ರಿಕತೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ  ಗಟ್ಟಿ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಎತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ದೇಶಗಳಿಗೆ ವಿವಿಧ ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದಗಳರಿಯಾಯಿತಿ ಮತ್ತು ಅನುಕೂಲತೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಮತ್ತು ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಆಶ್ರಯದಲ್ಲಿ ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕರೆ ನೀಡಲಾಯಿತು.ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಮಾಲೋಚನೆಯಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಿ ಆತಂಕಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಯಿತು.  ನವದೆಹಲಿ ಸಮಾವೇಶವು ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಯಮೂಲರೂಪವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಬಗ್ಗೆ 22 ದೇಶಗಳ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಓಯಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳ ಬಗ್ಗೆಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಬರಲಾಯಿತು. ಡಬ್ಲುಟಿಒದ ವಿವಾದ ಪರಿಹಾರದ ಮೇಲ್ಮನವಿ (ಎಬಿ) ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವಲ್ಲಿ ಟ್ರಂಪ್ ಆಡಳಿತದ ನಿಲುವು ಇದರಿಂದಾಗಿ, ವ್ಯಾಪಾರದ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ತೀರ್ಪು ಯುಎಸ್ ಗೆ ಅನ್ಯಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆಅದು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಅದರ ಪ್ರಯೋಜನಕ್ಕೆ ಬಂದಿರುವುದನ್ನು ಉಳಿದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಟೀಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಿವಾದದ ವಸಾಹತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಎಬಿನಲ್ಲಿನ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ತುಂಬುವಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ಡಬ್ಲುಟಿಒದ ಸದಸ್ಯರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಚಿವರು ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತಾನಾಡಿ  ತಮ್ಮ ಕೊಳಕು ತಲೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿರುವ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯೊಂದಿಗಿನ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಮತ್ತುನ್ಯಾಯಯುತ ವಹಿವಾಟಿನ ಲಾಭಾಂಶವನ್ನು ಬೆದರಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರದ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಭೆಯುಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ವಹಿಸಿದೆ ಎಂದರು. ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಯುದ್ಧಾನಂತರದ ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಮುಕ್ತ ವ್ಯಾಪಾರ ಉತ್ತೇಜಿಸಿದೆ ಎಂದು  ಉದ್ಘಾಟನಾ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿಭಾರತ ಸಚಿವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು. ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ 7.3 ಶತಕೋಟಿ ಜನರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದುಮತ್ತು ಡಬ್ಲುಟಿಒ ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಮತ್ತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ವ್ಯಾಪಾರದ ಮೂಲಕ ದೇಶಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಆಗಬೇಕೆ ಹೊರತು ಸಹಾಯಗಳ ಮೂಲಕವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. .

ಇದೇ ರೀತಿಯ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಸಿದ ಡಬ್ಲುಟಿಒದ ಮಹಾ ನಿರ್ದೇಶಕ ರಾಬರ್ಟೊ ಅಜೆವೆಡೋ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಕುರಿತು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನುವಿವರಿಸಿದರು ಮತ್ತು “ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸಂಘಟನೆಯಾಗಿದೆ … ಈ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕೇಳಿ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒನ ಕೆಲಸದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ,ವಿವಾದದ ನೆಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಾಲೋಚನೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ಕಂಬಗಳಲ್ಲಿ ಸದಸ್ಯರ ಚರ್ಚೆಯ ಅವಲೋಕನವನ್ನೂ ಅವರು ನೀಡಿದರು.

ಬಹುವಿಧೀಯ ವ್ಯಾಪಾರಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸಲು ಎಸ್ & ಡಿಟಿಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಹೆಚ್ಚುಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಡಬ್ಲ್ಯೂಟಿಒ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಜೆವೆಡೋ ಹೇಳುವಂತೆ ಎಸ್ & ಡಿಟಿ ಯಾಂತ್ರಿಕತೆಯು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ನವೀನವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದರು.

ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಸುವ ವ್ಯಾಪಾರ-ಸುಗಮ ಒಪ್ಪಂದ-ಮಾದರಿಯ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಬೇಕೆಂಬ ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಅವರುಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ 17 ಸದಸ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ ಎಸ್ ಮತ್ತು ಡಿಟಿ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಒಪ್ಪಂದಗಳಲ್ಲಿಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಬಲಪಡಿಸಬೇಕಾದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಸದಸ್ಯರ ಹಕ್ಕುಗಳಾಗಿವೆ, ಕಡಿಮೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು (ಎಲ್ ಡಿ ಸಿ) ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆಆದ್ಯತೆಯ ಗಮನ ನೀಡಬೇಕು. ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್, ಟರ್ಕಿ, ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾ ಎಂಬ ಐದು ಸದಸ್ಯರು ಜಂಟಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಹಿ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ.ಡಬ್ಲುಟಿಒ ಜೆಎಸ್ ಗೆ ಭಾರತದ ಖಾಯಂ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ದೀಪಕ್, “ಎಸ್ ಮತ್ತು ಡಿಟಿ ಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ಥಾನವು ತುಂಬಾ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಇದು ಡಬ್ಲುಟಿಒ  ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಅತ್ಯಗತ್ಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ದೇಶಗಳ ಮತ್ತಷ್ಟು ವರ್ಗೀಕರಣವನ್ನು ಭಾರತವು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು. . ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, 22 ಸದಸ್ಯರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ 17 ಸದಸ್ಯರುಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒಯಲ್ಲಿ ‘ವಿಶೇಷ ಮತ್ತು ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದ’ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಕರೆ ನೀಡಿದರು, ನವದೆಹಲಿಯು ತನ್ನ ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆಯ ಲಾಭ ಗಳಿಸಿತು.

ಜಂಟಿ ಸಚಿವರ ಘೋಷಣೆಯು 75 ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಡಬ್ಲುಟಿಒ ಯ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್-ವಾಣಿಜ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ಲೂರಿ-ಲ್ಯಾಟರಲ್ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಿಲ್ಲ;ಇದು ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ. ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಮತ್ತು ಡಬ್ಲುಟಿಒ ನಿಯಮಗಳಿಗೆಅನುಗುಣವಾಗಿರಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತಹ ಅಂತರ್ಗತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ-ಉದ್ದೇಶಿತ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು “ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಮಾರ್ಗಗಳು, ಒಮ್ಮತದ ಆಧಾರದಮೇಲೆ, ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ವಿಧಾನವಾಗಿ ಉಳಿದಿವೆ” ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದೆ “ದಿ ನ್ಯೂ ಡೆಲ್ಲಿ ಮಂತ್ರಿಯವರು ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಚೈತನ್ಯವನ್ನುಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ಜಾಗತಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯು ತನ್ನ ಕೊಡುಗೆ ಮಾಡಲು ಮುಂದೆ ಸಾಗುತ್ತಿರುವ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಬರಹ: ಜಿ. ಶ್ರೀನಿವಾಸನ್, ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತ