ಸಹಕಾರದ ಹೊಸ ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿರುವ ಭಾರತ-ಇರಾನ್

 ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ನಡುವಿನ ಹದಿನಾರನೇ ಸುತ್ತಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಚೇರಿ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳು ಈ ವಾರ ಟೆಹ್ರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದಿದ್ದು, ಅತ್ಯಂತ ಆತಂಕಕಾರಿಯಾದ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸನ್ನಿವೇಶದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ವಿಜಯ್ ಗೋಖಲೆ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ನಿಯೋಗವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರೆ, ಇರಾನಿನ ಕಡೆಯವರು ಅದರ ’ಉಪ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಡಾ. ಸಯ್ಯದ್ ಅಬ್ಬಾಸ್ ಅರಾಗ್ಚಿ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದರು. ಗೋಖಲೆ ಅವರು ಇರಾನಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಡಾ.ಜಾವದ್ ಜರೀಫ್ ಮತ್ತು ಇರಾನಿನ ಸುಪ್ರೀಂ ನಾಯಕ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಖಮೇನಿಯ ಹಿರಿಯ ಸಲಹೆಗಾರ ಡಾ.ಅಲಿ ಅಕ್ಬರ್ ವೇಲಾಯತಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಿದರು.

ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಗಳಾದ ಶಾಹಿದ್ ಬೆಹೆಸ್ತಿ ಬಂದರು, ಚಬಹಾರ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ, ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ನಡುವಿನ ತ್ರಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಾರಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಸೇರಿದಂತೆ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಹಕಾರದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹಾದಿಯನ್ನು ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ಮರು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಚರ್ಚಿಸಲಾಯಿತು. ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಪರಸ್ಪರ ಲಾಭದಾಯಕ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ವಿನಿಮಯದ ಆವೇಗವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಮ್ಮ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಸುತ್ತಿನ ಜಂಟಿ ಆಯೋಗದ ಸಭೆ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರವೇ ನಡೆಯಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು.

ಆರು ತಿಂಗಳ ಮನ್ನಾವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಮೇ 2019 ರಿಂದ ಇರಾನ್‌ನಿಂದ ತೈಲ ಆಮದು ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಭಾರತದ ನಿರ್ಧಾರದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಚೇರಿ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಟರ್ಕಿ, ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ಇಂಧನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಭಾರತವು ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತದ ಇರಾನಿನ ರಾಯಭಾರಿ ಅಲಿ ಚೆಗೆನಿ ಹೇಳಿದರು. ಭಾರತವು ಇರಾನ್‌ನಿಂದ ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ತೈಲ ಆಮದು ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದರೂ, ಅದು ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಟೆಹ್ರಾನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಂಬಂಧಗಳು ತೈಲ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಮೀರಿವೆ.

ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥ ಮತ್ತು ಸಮಾಲೋಚನೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಭಾರತವು ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಭಾರತ-ರಷ್ಯಾ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಮಾಸ್ಕೋ ಎರಡೂ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರವನ್ನು “ಪರಸ್ಪರ ಲಾಭದಾಯಕ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತ” ಎಂದು ಮುಂದುವರೆಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿವೆ. ಮಾರ್ಚ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ನಾರ್ತ್ ಸೌತ್ ಟ್ರಾನ್ಸಿಟ್ ಕಾರಿಡಾರ್ (ಐಎನ್‌ಎಸ್‌ಟಿಸಿ) ಸಮನ್ವಯ ಮಂಡಳಿ ಸಭೆಯ 7 ನೇ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ

ಈ ವರ್ಷದ ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಹೊಸ ಸವಾಲುಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಿದೆ; ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಇತರ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಹೇಗೆ ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ಭಾರತವು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇರಾನ್ 2006 ರವರೆಗೆ ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಪೂರೈಕೆದಾರ. ಆದರೆ ಅದು 2013-14ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಏಳನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಇಳಿಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತವು ಇರಾನ್‌ನ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಖರೀದಿದಾರನಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯಿತು, ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಇರಾನ್‌ನಿಂದ ತೈಲ ಆಮದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವವರೆಗೂ ಚೀನಾದ ನಂತರ. ಶಕ್ತಿಯ ಸ್ಥಿರ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿ ಇರಾನ್‌ನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಯುರೇಷಿಯಾದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇರಾನ್‌ನ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ, ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಅದರ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪಾತ್ರ ಮತ್ತು ಹತೋಟಿ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನವದೆಹಲಿಯ ಭಾಗದ ತುರ್ತು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಐಎನ್‌ಎಸ್‌ಟಿಸಿ ಮತ್ತು ಚಬಹಾರ್, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥ ಮತ್ತು ಚೀನಾ, ರಷ್ಯಾ, ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ನಟರೊಂದಿಗೆ ಸಮತೋಲಿತ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅದರ ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇರಾನ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ-ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಇರಾನ್-ಚೀನಾ-ರಷ್ಯಾದಂತಹ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಆಟಗಾರರ ಮರುಜೋಡಣೆ; ಇರಾನ್-ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ-ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಭಾರತವನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ

ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ವ್ಯಾಪಾರ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ಸಿಮೆಂಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ಸಮಗ್ರ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಾಯಕತ್ವವು ಸಮ್ಮತಿಸಿದಾಗ ಮೇ 2016 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಇರಾನ್ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರದ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಾಯವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಇಂಡೋ-ಇರಾನಿಯನ್ ಸಂಬಂಧಗಳ ರಾಜಕೀಯ-ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಆಯಾಮ. 2018 ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಹಸನ್ ರೂಹಾನಿ ಅವರ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಭಾರತ ಭೇಟಿ ಮತ್ತು ಈ ವರ್ಷದ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಇರಾನಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಜವಾದ್ ಜರೀಫ್ ಭಾರತ ಪ್ರವಾಸದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಇದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು.

ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ನೇತೃತ್ವದ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿತವಾದ ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲತೆಯು ಟೆಹ್ರಾನ್‌ಗೆ ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಟ್ರಂಪ್ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಇರಾನ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಸಹಕಾರದ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುವ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಇರಾನ್. ಹಗೆತನ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಂವಾದವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವುದು ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ದೊಡ್ಡ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೂ ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ

ಬರಹ: ಡಾ. ಮೀನಾ ಸಿಂಗ್ ರಾಯ್, ರಷ್ಯಾ, ಸಿಐಎಸ್ & ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದ ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕ