ಭಾರತ-ಅಮೆರಿಕ‌ದ ನಡುವೆ ಉತ್ತಮ ಬಾಂಧವ್ಯ

 

ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ವ್ಯಾಪಾರದ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಬಹು, ಸಮಾನಾಂತರ ವಾಸ್ತವಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ ಅವರು, ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಬಹಳಷ್ಟು ಮೊದಲೇ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದವು ಎಂಬುದು ಮೊದಲ ವಾಸ್ತವ. ಯುಎಸ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಡಳಿತವು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕೆಲವು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅಮೆರಿಕದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮೇಲಿನ ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸುಂಕವನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಯುಎಸ್ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ವಿಲ್ಬರ್ ರಾಸ್ ಭಾರತೀಯ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಚಿವ ಪಿಯೂಷ್ ಗೋಯಲ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಯುಎಸ್ ಭಾರತದ ಡೈರಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಿದೆ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬೆಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಐಸಿಟಿ ಸುಂಕಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಆಶಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಭಾರತವು ಜಿಎಸ್ಪಿ ಎಂಬ ಶೂನ್ಯ- ಸುಂಕ ಆದ್ಯತೆಯ ಯುಎಸ್ ವ್ಯಾಪಾರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಮರು ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಿದೆ.

ಅಮೆರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪಿಯೊ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ನಡುವಿನ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾತುಕತೆ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಒಪ್ಪಂದವಾಗಲಿದೆ ಎಂಬ ವಿಶ್ವಾಸವಿದೆ ಎಂದು ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದಗಳು ಸರಳ ಅಂಕಗಣಿತವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವು ಹಲವಾರು ಅಸ್ಥಿರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಮಾತುಕತೆಗಳು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು. ವ್ಯಾಪಾರ ವಿವಾದದ ಹೊರತಾಗಿ, ಉಭಯ ಸಚಿವರು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಂಬಂಧ, ಕಾಶ್ಮೀರದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಕಾಳಜಿಯ ವಿಷಯಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿದರು. ಮುಕ್ತ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವ ಯೋಜನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಅವರು ಚರ್ಚಿಸಿದರು. ಇವರಿಬ್ಬರ ನಡುವಿನ ನಾಲ್ಕನೇ ಸಭೆ ಇದಾಗಿದ್ದು, ಯುಎನ್‌ಜಿಎ ಸಭೆಗಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರು ಯುಎಸ್‌ಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ಯುಎಸ್ ನಲ್ಲಿನ ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ಥಿಂಕ್ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಗಳಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಮುಂದಿಟ್ಟರು. ಏಳು ಚಿಂತನ ಮಂಥನಗಳಿಗೆ ಅವರ ಭೇಟಿಯು ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದೃಷ್ಟಿ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಉತ್ಸುಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ. ಈ ಸಭೆಗಳಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ವಿಷಯವನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದ್ದರೆ, 370ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಭಾರತದ ಆಂತರಿಕ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಚಿವರು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು. ಭಾರತದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವು ಜನರೊಂದಿಗೆ ತರ್ಕಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಏಕೆ ಎಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಾಗಿದೆ. ಅದು ಸಂಭವಿಸುವವರೆಗೆ ಭಾರತ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿ ನೆಲೆಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಗಡಿಯಾಚೆಗಿನ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು. ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಪೊಂಪಿಯೊ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಮಾತುಕತೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಯುಎನ್ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ಖಾಯಂ ಸದಸ್ಯರಾಗಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ “ಒಳ್ಳೆಯ ಅವಕಾಶ” ಇದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತವಿಲ್ಲದ ಯುಎನ್‌ಎಸ್‌ಸಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಒತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು. 21 ನೇ ಶತಮಾನದ ಪ್ರಪಂಚವು ಹೆಚ್ಚು ಮಲ್ಟಿಪೋಲಾರ್ ಆಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ದ್ವಿಧ್ರುವಿಗೆ ಮರಳಲು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿವರಿಸಿದರು, ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಜಾಗತಿಕ ಭೂದೃಶ್ಯದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಅನ್ನು ಹತ್ತಿರಕ್ಕೆ ತರುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಯುಗಕ್ಕೆ ತಯಾರಾಗಲು ವಿಭಿನ್ನ ಮನಸ್ಥಿತಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದಂತಹ ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ಶಕ್ತಿ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಏರುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಭಾರತವು ಜಾಗತಿಕ ರಂಗದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಇದು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ, ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಗತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಂತಹ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ

ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ 150 ನೇ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆಯಂದು ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಡಿಸಿಯ ಲೈಬ್ರರಿ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ; ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರು, ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ನಮ್ಮತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಒಂದು ಸವಾಲು ಇದ್ದರೆ, ಅದು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನೀತಿ ಮತ್ತು ವಕಾಲತ್ತುಗಳ ಮಿಶ್ರಣದಿಂದ, ಭಾರತವು 2022 ರ ವೇಳೆಗೆ 175 GW ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಶಕ್ತಿಯ ಗುರಿಯನ್ನು ತಲುಪುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ. 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ 450 GW ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟವು ಕೇವಲ ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಶಕ್ತಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಚುರುಕಾದ ನಗರಗಳು, ಸಾಮೂಹಿಕ ಸಾರಿಗೆ, ಸುಸ್ಥಿರ ಕೃಷಿ ಅಥವಾ ನೀರಿನ ಬಳಕೆಯಾಗಿರಲಿ, ಜನರ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ವಾಸ್ತವಿಕ ಕೂಲಂಕುಷತೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಬರಹ: ಡಾ. ಸ್ತುತಿ‌‌ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ, ಅಮೆರಿಕದ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕ