ಭಾರತ – ಅಮೆರಿಕ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆ

ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ತಮ್ಮ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಮೆರಿಕ ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ “ಹೂಸ್ಟನ್‌ಗೆ ಆಗಮಿಸಿದ ನಂತರ ಇಂಧನದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡದೆ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಟೆಕ್ಸಾಸ್‌ನ ಹೂಸ್ಟನ್, ಜಗತ್ತಿನ ಇಂಧನ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರ ಆಯ್ಕೆ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಸಂಪರ್ಕಗಳು ಕೇಂದ್ರ ಹಂತವನ್ನು ತಲುಪಬೇಕು ಎಂಬುದಾಗಿದೆ. ಇದೇ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಅವರು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು.  ಇಂಧನ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಜಾಗತಿಕ ಇಂಧನ ವಲಯದ ಸಿಇಒಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರು ಈ ಟ್ವೀಟ್‌ ಮಾಡಿದ್ದರು.  ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ‘ಹೌಡಿ ಮೋದಿ’ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ, ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಇಬ್ಬರೂ ಇಂಧನವು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಮೂಲಾಧಾರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜೂನ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಉಭಯ ನಾಯಕರು ಯು.ಎಸ್-ಇಂಡಿಯಾ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಇಂಧನ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದ್ದರು. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ‘ಅಮೇರಿಕಾ ಫಸ್ಟ್ ಎನರ್ಜಿ ಪ್ಲ್ಯಾನ್’ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಅನ್‌ ಟ್ಯಾಪ್ಡ್ ಶೇಲ್, ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳ ಪರಿಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಿದೆ. ಭಾರತದ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಇಂಧನ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅದರ ನೀತಿಯು ಪರ್ಯಾಯ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಭಾರತದ ನೀತಿಗಳು ಅನಿಲ ಆಧಾರಿತ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆಗೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ (CoP 21) ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತವೆ.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಇಂಧನ ಕಾರ್ಟೆಲ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ತುದಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಿಂದ ಕಚ್ಚಾ ಆಮದಿನ ಅತಿಯಾದ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಭಾರತವು ಗಲ್ಫ್-ಅಲ್ಲದ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿಯಾಗಿ ತಲುಪಿದೆ. ಭಾರತಕ್ಕೆ ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ ಪೂರೈಕೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲವಾಗಿ ಯುಎಸ್ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಯುಎಸ್ನಿಂದ ಕಚ್ಚಾ ಆಮದು ಕೇವಲ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಅಧಿಕವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಭಾರತವು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅನಿಲ ಸಾಗಣೆಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿದ ಆಮದುಗಳು ವ್ಯಾಪಾರ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಇಂಧನ ಪ್ರವೇಶ, ಇಂಧನ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಇಂಧನ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಸಭೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದವು. ಭಾರತದ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲ ಸಚಿವ ಧರ್ಮೇಂದ್ರ ಪ್ರಧಾನ್ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಇಂಧನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಿಕ್ ಪೆರ್ರಿ ಅವರ ಸಹ-ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರದ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸ್ತಂಭಗಳಾದ (1) ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ (2) ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ದಕ್ಷತೆ (3) ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಇಂಧನ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು (4) ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿದರು.

ಮಹತ್ವದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಪೆಟ್ರೋನೆಟ್ ಎಲ್ಎನ್‌ಜಿ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಮೂಲದ ಟೆಲ್ಲುರಿಯನ್ ಇಂಕ್ $ 7.5 ಬಿಲಿಯನ್ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದವು. ಅದರಲ್ಲಿ 2.5 ಬಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ಡ್ರಿಫ್ಟ್ ವುಡ್ ಎಲ್ಎನ್‌ಜಿ ರಫ್ತು ಟರ್ಮಿನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೆಟ್ರೋನೆಟ್ನ 18% ಪಾಲನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಪೆಟ್ರೋನೆಟ್ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 5 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಎಲ್ಎನ್‌ಜಿಗೆ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅದು ಅದರ ಷೇರು ಹೂಡಿಕೆಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಭಾರತ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ಈ ಒಪ್ಪಂದವು ಯು.ಎಸ್. ಶೇಲ್ ಗ್ಯಾಸ್ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿದೇಶಿ ಹೂಡಿಕೆ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ, ಉತ್ತಮ ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯದ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ, ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂನಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳು ಯುಎಸ್ ಕಚ್ಚಾವನ್ನು ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ತೇಜಸುವ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ಗೇಲ್ ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ನಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳು ಯುಎಸ್ ಅನಿಲ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿವೆ.  ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ಮೂಲಕ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಇದು ನೆರವಾಗಲಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯೊಂದಿಗಿನ ಚರ್ಚೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜಾಗತಿಕ ಇಂಧನ ಸಿಇಒಗಳು ಭಾರತದ ಇಂಧನ ಪರಿವರ್ತನೆ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿನ ಹೂಡಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಉದಾರ ಹೂಡಿಕೆಯ ವಾತಾವರಣ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ತೆರಿಗೆ ದರಗಳಲ್ಲಿನ ಕಡಿತವನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು. ಮೋದಿ ಆಡಳಿತದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿದೇಶಿ ಇಂಧನ ಹೂಡಿಕೆಗಳು 85 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಇಂಧನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಐಇಎ) ಗಮನಿಸಿದೆ- ಇದು ದಾಖಲೆಯ 12% ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಳವಣಿಗೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಹೈಡ್ರೋಕಾರ್ಬನ್ ವಲಯದಲ್ಲಿ 300 ಬಿಲಿಯನ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಇತರ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಇಂಧನ ವಲಯದ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ನಾಗರಿಕ ಪರಮಾಣು ಸಹಭಾಗಿತ್ವ, ಪವರ್ ಗ್ರಿಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಲುದಾರಿಕೆಗಳು “ಟು ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ ಕ್ಲೀನ್ ಎನರ್ಜಿ” (ಪಿಎಸಿಇ) ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸರಣ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ. ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಸಂಬಂಧಗಳು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದು,  ಇಂಧನ ಸಹಕಾರ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪ್ರಗತಿ ಕಾಣಲಿದೆ.

ಲೇಖನ : ಸತ್ಯಜಿತ್‌ ಮೊಹಂತಿ, ಐಆರ್‌ಎಸ್‌, ಹಿರಿಯ ಆರ್ಥಿಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು