ಭಾರತದ ಐಟೆಕ್ ಭಾಗಿದಾರಿಕೆ: ಹೊಸ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ

ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವದ ಪರಸ್ಪರ ಗೌರವದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪಾಲುದಾರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತ ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪುನಃ ದೃಢ ಪಡಿಸಿತು. ಭಾರತವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಇ-ವಿದ್ಯಾ ಭಾರತಿ ಮತ್ತು ಇ-ಆರೋಗ್ಯ ಭಾರತಿಯನ್ನು ಆಫ್ರಿಕಾಗೆ ಟೆಲಿ-ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಟೆಲಿ-ಮೆಡಿಸಿನ್ ಯೋಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ, ಇದು ಭಾರತದ 55 ವರ್ಷಗಳ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವ ಭಾರತದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಈ ಯೋಜನೆಗಳು ಆಫ್ರಿಕನ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳ ಸೌಕರ್ಯಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರಧಾನ ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕನ್ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪರಿಣತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಕಾರವು ಯಾವಾಗಲೂ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಏಳು ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಶಾಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಅನುಭವವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಸ್ಥಿರ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಾಲುದಾರರಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ದೇಶವು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಡಾ.ಎಸ್. ಜೈಶಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು. ಐಟಿಇಸಿಯ 55 ವರ್ಷಗಳ ಕುರಿತು ಅವರು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು.

ಆಫ್ರಿಕಾದ ಯುವಕರ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಎಲ್ಲಾ 54 ದೇಶಗಳಿಗೆ ಐಟಿಇಸಿ ಪ್ಯಾನ್-ಆಫ್ರಿಕನ್ ಉಪಕ್ರಮವಾಗಿದೆ. ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಭಾರತದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಐಟಿಇಸಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವೃದ್ಧಿ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ವಿಶ್ವದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯು ಅವಿನಾಭಾವ ಎಂಬ ಭಾರತದ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಸಾಕಾರಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಪರಿಣತಿಯನ್ನು ದಶಕಗಳವರೆಗೆ ತನ್ನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, “ಜಾಗತಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ ದೇಶಗಳು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಪಾಲುದಾರರು” ಎಂಬ ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪಡೆದಿವೆ. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾ ವಿಶ್ವದ 6.3 ಬಿಲಿಯನ್ ಜನರ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ. ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರು, “ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹಲವರು ಶತಮಾನಗಳ ಹಿಂದಿನ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ವ್ಯಾಪಾರ ವ್ಯಾಪಾರ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಮೂಲಕ ಇರಲಿ” ಎಂದರು. ”ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಬಂಧನಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದು, ನಮ್ಮ ಸಾಮೂಹಿಕ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರವು US $ 220 ಬಿಲಿಯನ್ ಆಗಿದೆ ”

ಕಳೆದ 55 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ 161 ಪಾಲುದಾರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ 200,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿಯ ಮೂಲಕ ಭಾರತದ ಅಪಾರ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಅನುಭವವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಐಟಿಇಸಿ ಒಂದು ವಾಹನವಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ನೆರೆಹೊರೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಪಾಲುದಾರರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಇದು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಸುಮಾರು 12,000 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು ಐಟಿ, ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ, ಕೃಷಿ, ಆಡಳಿತ, ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆ, ಇಂಧನ, ಸಂಸದೀಯ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪರಿಣತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಬೇಡಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

 ಭಾರತದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಕಾರ ಮತ್ತು ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಯ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಅವಲಂಬನೆಯ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಿಂದ ‘ವಸುದೈವ ಕುಟುಂಬಕಂ’ (ಜಗತ್ತು ಒಂದು ಕುಟುಂಬ) ಗೆ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ಐಟಿಇಸಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದರು.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಭೇಟಿಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಐಟಿಇಸಿ ತರಬೇತಿ ಸ್ಲಾಟ್‌ಗಳ ವರ್ಧನೆಗಾಗಿ ಹಲವಾರು ಪ್ರಕಟಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಗಳಾದ ಬೇ ಆಫ್ ಬಂಗಾಳ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್ ಫಾರ್ ಮಲ್ಟಿ-ಸೆಕ್ಟರಲ್ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರ (ಬಿಮ್‌ಸ್ಟೆಕ್), ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ಆಫ್ ಸೌತ್ ಈಸ್ಟ್ ಏಷ್ಯನ್ ನೇಷನ್ಸ್ (ಏಷಿಯಾನ್) , ಕೆರಿಬಿಯನ್ ಸಮುದಾಯ, ಎಫ್‌ಐಪಿಐಸಿ, ಇತ್ಯಾದಿ. ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದಂತೆ, ಈ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವೃದ್ಧಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಮ್ಮ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಆದ್ಯತೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ‘ನೆರೆಹೊರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮೊದಲ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿವೆ’ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾವು ವಿಷಯಗಳ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದೆ.

ಐಟಿಇಸಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಏಷ್ಯಾ, ಯುರೋಪ್, ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ, ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕದ 161 ದೇಶಗಳನ್ನು ಮುಕ್ತ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಏಳು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಭಾರತೀಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಅನುಭವದಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದಲೂ, ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಎರಡು ಬಿಲಿಯನ್ ಯುಎಸ್ ಡಾಲರ್‌ ಗಳನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸಾವಿರಾರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ವಾರ್ಷಿಕ ಖರ್ಚು ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ US $ 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಗಿದೆ.

ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕೊಡುಗೆಗಳಿಂದ ಆಶೀರ್ವದಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಲಾಭಾಂಶವನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಭಾರತವು ಅರಿತುಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಸಮತೋಲನ, ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಅಸಮಾನತೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಯುವಕರ ಆಶಯಗಳು ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಂತಹ ಇತರ ರೀತಿಯ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಅವರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸವಾಲುಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ನಾವು ವಿದೇಶಿ ಸಹಕಾರದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಗುರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಹೆಚ್ಚು ನಿಕಟವಾಗಿ ಸಹಕರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು.

ಬರಹ: ವಿನೀತ್ ವಹಿ, ಪತ್ರಕರ್ತ