ಎಫ್ಎಟಿಎಫ್ ಯ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲೇ ಸ್ಥಾನ‌ ಭದ್ರ

ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ ನಂತರ ಭಾರತವು ಕೆಲವು ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ‘ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ಗಳನ್ನು’ ಗುರಿಯಾಗಿಸಿತ್ತು. ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಪ್ರತೀಕಾರದ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಸೇನಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜನರಲ್ ಬಿಪಿನ್ ರಾವತ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುತ್ತಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ 370 ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ಭಾರತ ರದ್ದುಪಡಿಸಿದ ನಂತರ ಕದನ ವಿರಾಮ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ಶೋಚನೀಯವಾಗಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಿ ಕದನ ವಿರಾಮ ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಮತ್ತು ಒಳನುಸುಳುವಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಅದು ಮೊರೆ ಹೋಗಿದೆ. ಆದರೆ, ಅದರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ತಡೆಯುತ್ತಿವೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಫೆಬ್ರವರಿ 2020 ರವರೆಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ತನ್ನ ‘ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ’ ಮುಂದುವರೆಸಲು ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಆಕ್ಷನ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ (ಎಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್)  ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ತ್ವರಿತ, ಬಲವಾದ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಇನ್ನೂ 4 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಿದಕ್ಕಾಗಿ ಈ ಸೂಚನೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಫೆಬ್ರವರಿ ವೇಳೆಗೆ ಪೂರ್ಣ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಕಠಿಣ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಈ ವಿಸ್ತರಣೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ “ತನ್ನ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸದಿದ್ದರೆ, ಅದು ದೇಶವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗಿನ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸದ ಕಾರಣ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ದೋಷಾರೋಪಣೆ ಮಾಡಿದೆ. ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಆದೇಶಿಸಿದ 27 ವಸ್ತುಗಳ ಪೈಕಿ 5 ರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ನಿಧಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಕ್ರಮಗಳು ಅತೃಪ್ತಿಕರವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಲಷ್ಕರ್-ಎ ತೈಬಾ ಮತ್ತು ಜೈಶ್-ಇ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಅವರಂತಹ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಮಾಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮೂರು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ಚೀನಾ, ಮಲೇಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ತನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಲು ಬಯಸಿದ್ದರಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸದೆ ಇನ್ನೊಂದು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ಒಂದು ದೇಶವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅದರ 39 ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂವರ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಎಂಬ ಎರಡು ದೇಶಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆ. ಅಂತಹ ಕ್ರಮವು ತಕ್ಷಣದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ಅನ್ನು ಐಎಂಎಫ್, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ಸಾಲ ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ದೇಶಗಳು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ವರ್ಧಿತ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿವೆ. ಚೀನಾದ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಕೂಡ “ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲತೆಯನ್ನು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಫೆಬ್ರವರಿ 2020 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುವುದು ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ‌.

ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ತನ್ನ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಗಂಭೀರವಾದ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ 2018 ರ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ, ನಿಯತಕಾಲಿಕ ವಿಮರ್ಶೆಗಳು ಅದನ್ನು ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಹೊರತೆಗೆಯಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ.

ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ನಿಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಗಂಭೀರ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಷಾ ಮಹಮೂದ್ ಖುರೇಷಿ ಅವರು ವಿವಿಧ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಧ್ವನಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಧನಸಹಾಯ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗಳಿಂದ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಗೋಚರಿಸುವ, ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದಾದ ಮತ್ತು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ವಿಶ್ವ ಸಮುದಾಯವು ತನ್ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹಿಂಪಡೆಯುವಿಕೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಅದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಕೊನೆಯಿಲ್ಲದ ಗಡಿ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಗೆ ಭಾರತ ಬಲಿಯಾಗಿದೆ. ಯುಎಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಎಲ್ಲ ಸದಸ್ಯರು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ವಿರುದ್ಧ ಬಲವಾದ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ನವದೆಹಲಿ ಕರೆ ನೀಡಿದೆ. ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗಳ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಘನೀಕರಿಸುವ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಭಾರತವು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ; ಜಿಯಾಶ್-ಇ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮಸೂದ್ ಅಜರ್ ಅವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ವಿರುದ್ಧದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಜಗತ್ತನ್ನು ಮೋಸಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನ ವರ್ಧಿತ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಯಾವ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಜಗತ್ತು ಈಗ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಗಮನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಮತ್ತು ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸ್ವಂತ ಆಸಕ್ತಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಬರಹ: ಅಶೋಕ್‌ ಹಂಡೂ, ರಾಜಕೀಯ ವಿಶ್ಲೇಷಕ