ಯುಎನ್ @ ೭೪

1948 ರಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 24 ರಂದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಯುಎನ್ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ 50 ಸ್ಥಾಪಕ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ ಸ್ಯಾನ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ಕೋ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ 26 ಜೂನ್ 1945 ರಂದು ಭಾರತ ಯುಎನ್ ಚಾರ್ಟರ್ ಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿತು. ಐದು ಮೂಲ ಖಾಯಂ ಸದಸ್ಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುಪಾಲು ಸಹಿ ಹಾಕಿದ ದೇಶಗಳು ಇದನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಚಾರ್ಟರ್ 24 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1945 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು.

31 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1947 ರಂದು ನಡೆದ ಯುಎನ್ ಜನರಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 24 ಅನ್ನು “ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ದಿನ” ಎಂದು ಘೋಷಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಅಂತರ್-ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಘಟನೆಯ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಲುವಾಗಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಗುರಿ ಮತ್ತು ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವುದು ಇದರ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿತ್ತು.

ಆಗಸ್ಟ್ 15, 1947 ರಂದು ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಯಿತು. ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಎರಡು ತಿಂಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಯುಎನ್ ಜನರಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವುದು ಯುಎನ್ ದಿನ ನಿರ್ಣಯದ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಅವಕಾಶವಾಗಿತ್ತು.

ವಸಾಹತೀಕರಣದಿಂದ ಹೊರ ಬಂದು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳ್ಳುವ ಕಮಲ, ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿ, ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯುವ ಮೊದಲ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳ ಮಾತುಕತೆ ಕಳೆದ 72 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಮೂರು ಪ್ರಮುಖ ಸಾಧನೆಗಳು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರಲ್ಲೂ ಭಾರತ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ.

ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಗಳಿಸಿದ ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ, ಯುಎನ್ ಜನರಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯು 1960 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ವಸಾಹತಿನಿಂದ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಭಾರತ ಮುನ್ನಡೆಸಿತು. ಈ ನಿರ್ಣಯವು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಈ ಎರಡೂ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಹೊಸದಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ದೇಶಗಳು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯು ತಮ್ಮ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಂದಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು.

ಅಲಿಪ್ತ ಚಳವಳಿಯ ಮೊದಲ ಶೃಂಗಸಭೆ 1961 ರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಲ್‌ಗ್ರೇಡ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಈ ಚಳವಳಿಯ ಸ್ಥಾಪಕ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಭಾರತವೂ ಸೇರಿತ್ತು, ಇದು ಇಂದು 24 ದೇಶಗಳಿಂದ 122 ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬೆಳೆದಿದೆ. ಶೀತಲ ಸಮರದ ಎರಡು ಮುಖಾಮುಖಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಮೈತ್ರಿಗಳಾಗಿ ಜಗತ್ತು ವಿಭಜನೆಯಾಗಿದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದ ಚಳುವಳಿ ಹೊಸ ಸ್ವತಂತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಇಂದಿಗೂ ಸಹ, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸ್ಥಾಪನಾ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಗಳ ನಡುವೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಧ್ರುವೀಕರಣವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ಅನೇಕ ಸಾರ್ವಭೌಮ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಆಲಿಪ್ತ ನೀತಿ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ.

ಎರಡನೆಯ ಬದಲಾವಣೆಯೆಂದರೆ 1964 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ 77 ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ರಚಿಸುವುದು. ಜಿ -77 ರ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವಿಕೆಯು ಯುಎನ್ ಚಾರ್ಟರ್ ನ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು “ಎಲ್ಲಾ ಜನರ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಗತಿಯ ಉತ್ತೇಜನ” ಕ್ಕೆ ಮರುಪರಿಶೀಲಿಸುವಂತೆ ಯುಎನ್ ಅನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು. . ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ವೇಗವರ್ಧಿತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಯುಎನ್‌ಡಿಪಿಯನ್ನು 1965 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಭಾರತವು 1970 ರಲ್ಲಿ ಜಿ -77 ರ ಮೊದಲ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ದೇಶವಾಯಿತು.

ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಅವಳಿ ಉದ್ದೇಶಗಳ ಒಮ್ಮುಖದಿಂದಾಗಿ ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಶ್ವ ನಾಯಕರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕುರಿತ ಯುಎನ್ ಅಜೆಂಡಾ 2030 ಅನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರು. ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೇಲೆ ಬಹು-ಪಾಲುದಾರರ ವಿಧಾನದ ಮೂಲಕ ಬಡತನವನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವುದು ಈ ಉಪಕ್ರಮದ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಸಾಮೂಹಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರಗೊಳಿಸಲು 1948 ರ ನರಮೇಧ ಸಮಾವೇಶದ ಮಾತುಕತೆಯನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ಯುಎನ್ ಜನರಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ನಿರ್ಣಯಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತ ಮೂರು ಸಹ-ಪ್ರಾಯೋಜಕ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಡಿಸೆಂಬರ್ 10, 1948 ರಂದು ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯ ಕಾನೂನು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸುವಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿತು.

ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಯುಎನ್‌ನ 75 ನೇ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಯುಎನ್ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ವಿಷಯವೆಂದರೆ “ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಗೆ ನಮ್ಮ ಸಾಮೂಹಿಕ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುವುದು”. ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಗಳ ನಡುವೆ ಏಕಪಕ್ಷೀಯವಾದದ ಮೂಲಕ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಹಕಾರದ ತತ್ವಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿದ ಪ್ರಮುಖ ಸವಾಲಿಗೆ ಯುಎನ್ ಸ್ಪಂದಿಸಲು ಈ ವಿಷಯವು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ.

ಈ ಸವಾಲಿಗೆ ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಈ ವರ್ಷದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಯುಎನ್ ಜನರಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ “ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಗೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಹೊಸ ನಿರ್ದೇಶನ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ” ಕರೆ ನೀಡಿದಾಗ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಯುಎನ್ ದಿನವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಅಂತರ್ಗತ, ಬಹು-ಧ್ರುವೀಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಚೌಕಟ್ಟಿನ ಮೂಲಕ ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯಲು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ

 

ಬರಹ: ಅಂಬಾಸಿಡರ್ ಅಶೋಕ್ ಮುಖರ್ಜಿ, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಭಾರತದ ಮಾಜಿ ಶಾಶ್ವತ ಪ್ರತಿನಿಧಿ