ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಈ ವಾರ

ಚಳಿಗಾಲದ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಸಭೆ (ಮೇಲ್ಮನೆ) 2019 ರ ವಿದ್ಯುತ್ ಸಿಗರೇಟ್ ನಿಷೇಧ ಮಸೂದೆ, ವಿಶೇಷ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ದಳ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆ, 2019 ಮತ್ತು ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿ, ದಮನ್ ಮತ್ತು ಡಿಯು (ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳ ವಿಲೀನ) ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು.

ಕೆಳಮನೆ (ಲೋಕಸಭೆ) 2019 ರ ತೆರಿಗೆ ಕಾನೂನು (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ಇದು ಕೆಳ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬಿರುಸಿನ ಚರ್ಚೆಯ ನಂತರ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿತು, ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವ ಶ್ರೀಮತಿ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಅವರು ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.ಚೀನಾ-ಯುಎಸ್ ವ್ಯಾಪಾರ ಯುದ್ಧದ ಮಧ್ಯೆ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಪರ್ಯಾಯವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ (ಎಂಎನ್‌ಸಿ) ಭಾರತವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ತಾಣವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಒಂದು ಭಾಗ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಅವರು “ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1 ರ ನಂತರ ಸಂಘಟಿತವಾದ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ವಿನಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯದಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 31, 2023 ರ ಮೊದಲು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವವರೆಗೆ ಶೇಕಡಾ 15 ದರದಲ್ಲಿ ಪಾವತಿಸಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಸೆಸ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಶುಲ್ಕದೊಂದಿಗೆ ಈ ತೆರಿಗೆ ಕಡಿತವನ್ನು ಉದ್ಯಮದ ನಾಯಕರು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಶ್ಲಾಘಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕವಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಕ್ರಮ ಇದಾಗಿದೆ.

ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಿಗರೆಟ್ ನಿಷೇಧ ಮಸೂದೆ, 2019 ಅನ್ನು ಮೇಲ್ಮನೆ (ರಾಜ್ಯಸಭೆ) ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಸಿಗರೇಟ್ ಉತ್ಪಾದನೆ, ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮತ್ತು ಜಾಹೀರಾತನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುತ್ತದೆ. ಮಸೂದೆಯು ಇ-ಸಿಗರೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದ್ದು ಇದು ನಿಕೋಟಿನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ರಾಸಾಯನಿಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಈ ಮಸೂದೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ಯುಎಸ್ ಡಾಲರ್ ದಂಡವನ್ನು ಹೇರುತ್ತದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವ ಡಾ. ಹರ್ಷವರ್ಧನ್ ಅವರು ಚರ್ಚೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ತಂಬಾಕು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಮಯೋಚಿತವಾಗಿ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆ ವಹಿಸಲು ಭಾರತದ ಇಚ್ಚೆಯನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲ್ಮನೆ 2019 ರ ವಿಶೇಷ ಸಂರಕ್ಷಣೆ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಸಹ ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ಕಳೆದ ವಾರ, ಕೆಳಮನೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಇದು ಎಸ್‌ಪಿಜಿ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮತ್ತು ಅವರ ತಕ್ಷಣದ ರಕ್ತಸಂಬಂಧಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನೀಡುವ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ರಕ್ಷಣೆ ಇರಲಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರದೇಶವಾದ ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿಯನ್ನು ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವ ಲೋಕಸಭೆಯು ಮತ್ತೊಂದು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ವಿಲೀನಗೊಂಡ ಯುಟಿಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರದೇಶವಾದ ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿ ಮತ್ತು ದಮನ್ ಮತ್ತು ಡಿಯು ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗುವುದು ”. ಕೆಳ ಮನೆ ಹಡಗು ಮಸೂದೆ 2019 ರ ಮರುಬಳಕೆಯನ್ನು ಸಹ ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು. ಈ ಮಸೂದೆ ಹಡಗುಗಳಲ್ಲಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ವಸ್ತುಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಡಗುಗಳ ಮರುಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ.
ಮುಂದಿನ ವಾರ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿರುವ ಪೌರತ್ವ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆ ಅಥವಾ (ಸಿಎಬಿ) ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟವು ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದೆ. ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷವು ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಾಗರಿಕರ ನೋಂದಣಿ (ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ) ಕಸರತ್ತನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಡಿಸೆಂಬರ್ 4 ರಂದು ಸಿಎಬಿಗೆ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಅನುಮೋದನೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿತ್ತು. ಆ ನಿರಾಶ್ರಿತರಿಗೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಹಿಂದೂಗಳು, ಸಿಖ್ಖರು, ಜೈನರು, ಬೌದ್ಧ, ಪಾರ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಗೆ ಪೌರತ್ವ ನೀಡುವ ಉದ್ದೇಶ ಈ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದು 1955 ರ ಪೌರತ್ವ ಕಾಯ್ದೆಯಿಂದ ತೀವ್ರವಾದ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದ್ದು, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಯಾಣದ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ದಿನ ಉಳಿದಿದ್ದರೆ ಅವನು ಅಕ್ರಮ ವಲಸಿಗನೆಂದು ಹಣೆಪಟ್ಟಿ ಹೊಂದುತ್ತಾನೆ.

ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಅನುಮೋದಿಸಿದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಇದೇ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಿದೆ. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವುದು, ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಒಪ್ಪಿಗೆ, ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ, ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆ ಮತ್ತು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಕುರಿತು ವಿಶಾಲವಾದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುವ ಉದ್ದೇಶವನನ್ನು ಮಸೂದೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ದಾಖಲೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ವಿದೇಶಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದ ನಂತರ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (ಐಪಿಸಿ) ಮತ್ತು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರೊಸೀಜರ್ ಕೋಡ್ (ಸಿಆರ್‌ಪಿಸಿ) ಯಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯ ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಅವರು ಸದನಕ್ಕೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದರು. ಅಕ್ರಮ ವಲಸಿಗರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಗಡೀಪಾರು ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಕಠಿಣ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಮೇಲ್ಮನೆ ಗೃಹ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ ನಿತ್ಯಾನಂದ್ ರೈ ಹೇಳಿದರು.

ಬರಹ: ಯೊಗೇಶ್ ಸೂದ್, ಪತ್ರಕರ್ತ