ಭಾರತ – ಮಾರಿಷಾಸ್ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಬಲಿಷ್ಠಗೊಳಿಸಿದ ಜುಗನಾಥ್ ಭೇಟಿ

ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಮರು-ಚುನಾಯಿತ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಪ್ರವೀಂದ್ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರು ಕಳೆದ ವಾರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಭೇಟಿ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ಪರಸ್ಪರ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿರುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ. 1.3 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಾರಿಷಿಯನ್ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಜನರು ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದವರಾಗಿದ್ದು, ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ‘ವೆನಿಲ್ಲಾ ದ್ವೀಪ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ; ಎರಡೂ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ಸುರಕ್ಷತೆ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾಳಜಿಗಳಿಗಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ ಒಲವು ತೋರುವ ಸಹಜ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರಧಾನಿ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರ ಭೇಟಿಯನ್ನು ನವದೆಹಲಿಯ ಅಧಿಕೃತ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ; ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಹೈದರಾಬಾದ್ ಹೌಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಆತಿಥ್ಯ ವಹಿಸಿದ್ದರು. ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಉಭಯ ನಾಯಕರು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸುವ ಬಯಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತ, ಸ್ಥಿರ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಬೇಕೆಂಬ ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಭಾರತದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತಿಳಿಸಿದರು.

ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಮಾರಿಷಸ್ ಜನರು ಭಾರತದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನಂಬಬಹುದು ಮತ್ತು ಬಲವಾದ ಮಾರಿಷಸ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಅವರ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು. ಮೆಟ್ರೊ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಯೋಜನೆ (ದ್ವೀಪ ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ಮೊದಲನೆಯದು), ವಿಶೇಷ ಇಎನ್‌ಟಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಸಾಮಾಜಿಕ ವಸತಿ ಯೋಜನೆ ಮುಂತಾದ ಅನೇಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಬೆಂಬಲಕ್ಕೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಜುಗ್ನಾಥ್ ತಮ್ಮ ಆಳವಾದ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಯೋಜನೆಗಳು ಮಾರಿಷಿಯನ್ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನ ತಂದಿದೆ. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ದ್ವೀಪದೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಪೋಷಿಸಿದೆ, ಅವರ ನಾಗರಿಕರು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮತದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಸರ್ವತೋಮುಖ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ಸಹಕಾರದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸುವುದು ಅವರ ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರದ ಆದ್ಯತೆಗಳು ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಧಾನಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಈ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮರುಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ, ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರನ್ನು ದೂರವಾಣಿ ಮೂಲಕ ಅಭಿನಂದಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬೇಗನೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವಂತೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದ್ದರು. ಆಹ್ವಾನಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪತ್ನಿಯೊಂದಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು, ಅವರ ಪಕ್ಷದ ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ತೀವೃಗಾಮಿ ಸಮಾಜವಾದಿ ಚಳವಳಿ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಬಹುಮತವನ್ನು ಗಳಿಸಿತು.

ಪ್ರಧಾನಿ ಪ್ರವೀಂದ್ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರು ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಅನಿರುದ್ಧ್ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರ ಪುತ್ರ. ಪ್ರವೀಂದ್ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಹವರ್ತಿ ನಾಗರಿಕರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದವರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಸುಮಾರು ಎರಡು ಶತಮಾನಗಳ ಹಿಂದೆ ವಲಸೆ ಬಂದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಬ್ಬಿನ ಹೊಲಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಇಂದು, ಭಾರತದ ಈ ವಂಶಸ್ಥರು ಆಯಕಟ್ಟಿನ ನೆಲೆಗಳಲ್ಲಿದ್ದು ಮತ್ತು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ದ್ವೀಪ ರಾಜ್ಯದ ಹೆಮ್ಮೆಯ ನಾಗರಿಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದರೊಂದಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ದೊಡ್ಡ ಶಕ್ತಿಗಳು ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸುತ್ತವೆ. ಮಾರಿಷಿಯನ್ ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ಬಲವಾದ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಬಲಪಡಿಸಲು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರತದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮಾರಿಷಸ್ ಅನ್ನು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಪರಿಶೋಧಕರು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ “ನಕ್ಷತ್ರ” ಮತ್ತು ‘ಕೀ’ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ನಡುವಿನ ಸಂವಹನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದ್ದರು. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು 2015 ರ ಪೋರ್ಟ್ ಲೂಯಿಸ್ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಕುರಿತಾದ ತಮ್ಮ ತಂತ್ರವಾದ ‘ಸಾಗರ್’, (ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆ) ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ್ದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಗಮನಾರ್ಹ.

ಮಾರಿಷಸ್ ವಿದೇಶಿ ನೇರ ಹೂಡಿಕೆಯ (ಎಫ್‌ಡಿಐ) ಒಳಹರಿವಿನ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಆಫ್ರಿಕನ್ ಯೂನಿಯನ್, ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ ರಿಮ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (ಐಒಆರ್ಎ) ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ ಆಯೋಗದ (ಐಒಸಿ) ಸದಸ್ಯರಾಗಿ, ಮಾರಿಷಸ್ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಖಂಡ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ರಿಮ್ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಪರಸ್ಪರರ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಭದ್ರತಾ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವಲ್ಲಿ ಎರಡೂ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ವಹಿಸಬಹುದಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಮಾರಿಷಿಯನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಬಹುಮುಖಿ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಆದ್ಯತೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥದ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ಪ್ರವೀಂದ್ ಜುಗ್ನಾಥ್ ಅವರ ಭಾರತ ಭೇಟಿಯು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಾಗರಿಕ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಎರಡು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ನಡುವಿನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಬಹುದೂರ ಸಾಗಲಿದೆ

ಬರಹ: ರಂಜೀತ್ ಕುಮಾರ್, ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತ