ನೆರೆಯ ದೇಶಗಳ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ನಿರಾಶ್ರಿತರಿಗೆ ನಾಗರಿಕತ್ವ ನೀಡುವುದೇ ಕ್ಯಾಬ್ ಉದ್ದೇಶ

ನೆರೆಹೊರೆಯ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾದ ಅಲ್ಲಿನ  ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಭಾರತದ ಪೌರತ್ವ ನೀಡುವ ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆ (ಸಿಎಬಿ) ಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಈ ಕ್ರಮವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದೆ. ವಿಭಜನೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ  ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಪ್ರಮಾಣ ಶೇಕಡಾ 23.5 ರಿದ್ದರೆ ಈಗ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಪ್ರಮಾಣವು ಶೇ. 3.5 ರಷ್ಟಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ರಕ್ಷಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಯಾವುದೇ ನೈತಿಕತೆ ಇಲ್ಲ.

ಪರಸ್ಪರರ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ ನೆಹರೂ-ಲಿಯಾಕತ್ ಅಲಿ ಒಪ್ಪಂದದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಭಾರತದ ನೆರೆಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ, 1971 ರಲ್ಲಿ 21.3 ರಷ್ಟಿದ್ದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಈಗ ಕೇವಲ 8.5 ಕ್ಕೆ ಇಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತಾರತಮ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ‘ಪಟ್ಟಭದ್ರ’ರು ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಅವರ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ವಿಭಜನೆಯ ನಂತರದ 9.8% ರಷ್ಟಿದ್ದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕು. ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಮತ್ತು ಅದರ ಹತ್ತಿರದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಸಾಪೇಕ್ಷ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

ವಿಭಜನೆಯ ನಂತರ, ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಶಾಸನಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಚುನಾವಣಾ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮತದಾರರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು. ರಾಜ್ಯವು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ವಿರುದ್ಧದ ತಾರತಮ್ಯವನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಿತು. ಈ ವರ್ಷದ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಪಾರ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಂಸತ್ ಸದಸ್ಯರೊಬ್ಬರು ಮತದಾನವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ, ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ತಪ್ಪನ್ನು ಧ್ವನಿ ಮತದಿಂದ ಸರಿಪಡಿಸಲು ಕೋರಿದೆ.

ಹಿಂದೂ, ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮತ್ತು ಸಿಖ್ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ; ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸಂವಿಧಾನದ ಎರಡನೇ ತಿದ್ದುಪಡಿಯು ಅಹ್ಮದೀಯರನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮೇತರರೆಂದು ಘೋಷಿಸಿತು. 1984 ರಿಂದ, ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮತದಾರರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದ ನಂತರ, ಹೆಚ್ಚು ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರೆಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಹ್ಮದೀಯರು ಮುಸ್ಲಿಮೇತರರು ಎಂದು ಮತ ಚಲಾಯಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸಮುದಾಯವು ಮತದಾನವನ್ನು ಬಹಿಷ್ಕರಿಸಿದೆ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಅಲ್ಲಾಹ್ ವಾಸಯಾ ವರ್ಸಸ್ ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ (2017 ರ ರಿಟ್ ಪಿಟಿಷನ್ 3862) ನಲ್ಲಿನ ತೀರ್ಪಿನಲ್ಲಿ, ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ತಮ್ಮನ್ನು ಅಹ್ಮದಿಯರು ಎಂದು ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಹ್ಮದಿಯರು ತಮ್ಮ ಹೆಸರಿಗೆ ‘ಖಡಿಯಾನಿ’ ಅಥವಾ ‘ಮಿರ್ಜಾ’ ಸೇರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು. . ಈ ಎಲ್ಲಾ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಸಮುದಾಯಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಧರ್ಮನಿಂದೆಯ ಆರೋಪ ಹೊಂದಿದ್ದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ತೀವ್ರ ಧರ್ಮನಿಂದೆಯ ಕಾನೂನಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಅದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮರಣದಂಡನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಧರ್ಮನಿಂದೆಯ ಆರೋಪವನ್ನು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ಮಣಿಸಲು  ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿವಾದಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅವರನ್ನು ಇಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸಿಳುಕಿಸಲು ಆಯುಧವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಬಲವಂತದ ಮತಾಂತರವಿದೆ.

ಮುಸ್ಲಿಮರು ಆದರೆ ಬೇರೆ ಪಂಥದ ಶಿಯಾಗಳು ತಾರತಮ್ಯಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮೇತರರು ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತಾಂಧರು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು “ಸುನ್ನಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ಟೇಟ್” ಎಂದು ಘೋಷಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಶಿಯಾಗಳನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಬಹಿಷ್ಕರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಒತ್ತಾಯಿಸಿವೆ.

ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನದೇ ಆದ ಪ್ರಜೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಾರತಮ್ಯದಿಂದ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಂಗಾಳಿಗಳು ಅಥವಾ ಬಲೂಚಿಗಳು ತಾರತಮ್ಯದ ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿ ಹಿಂಸೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ. 1971 ರಿಂದ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಯುಎನ್‌ಹೆಚ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ‘ಬಿಹಾರಿಸ್’ ಅನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ವಾಪಾಸು ಕಳುಹಿಸಲು ಅದು ನಿರಾಕರಿಸಿತು.

ಆದ್ದರಿಂದ, ತನ್ನ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಕಾಳಜಿ ತೋರುವಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ ಮುಸ್ಲಿಮೇತರ ನಿರಾಶ್ರಿತರನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪೌರತ್ವದೊಂದಿಗೆ ಒದಗಿಸುವ ಭಾರತದ ನಿರ್ಧಾರದ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಅವರು ಭಾರತದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ಮೇರೆಗೆ ನಡೆಸಿದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಾಗರಿಕರ ನೋಂದಣಿ (ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ) ತಮ್ಮ ಭಾರತೀಯ ಗುರುತನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗದ 19 ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಜನರು ತಾವು ಹೊರಗುಳಿದಿರುವ ವಿರುದ್ಧ ಮೇಲ್ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

1947 ರಿಂದ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಹರಿದು ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಬಡ ನಿರಾಶ್ರಿತರು ತಮ್ಮ ದೇಶ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ತಮ್ಮ ದೇಶಗಳಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಹುಟ್ಟಿದ ದೇಶದಲ್ಲಿನ ಸಮಾಜ ವಿರೋಧಿ ಅಂಶಗಳಿಂದ ಶೋಷಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಈ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ನಿರಾಶ್ರಿತರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಕಾನೂನು ಆಧಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರು ಆನಂದಿಸುವಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬರಹ: ಡಾ. ಸ್ಮೃತಿ ಎಸ್ ಪಟ್ಟಾನಾಯಕ್, ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾ ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕ