ಯುಎಸ್ – ತಾಲಿಬಾನ್ ಮಾತುಕತೆ ಪುನರಾರಂಭ ಗೊಂಡರೂ ಮುಂದಿದೆ ಕಠಿಣ ಸವಾಲು

ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರು ಬಾಗ್ರಾಮ್ ವಾಯುನೆಲೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ತಾಲಿಬಾನ್ ಜೊತೆ ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆ ಪುನರಾರಂಭಿಸುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿದ ಕೆಲ ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ಅದೇ ವಾಯುನೆಲೆಯ ಹೊರಗಿರುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೌಲಭ್ಯದ ಮೇಲೆ ಬುಧವಾರ ತಾಲಿಬಾನ್ ನಿಂದ ಪ್ರಬಲ ಆತ್ಮಾಹುತಿ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿ ನಡೆಯಿತು. ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿನ ನ್ಯಾಟೋ ಮಿಲಿಟರಿ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಅಮೆರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ತಾಲಿಬಾನ್ ಜೊತೆ ಮಾತುಕತೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡ ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟವು ತೋರಿಸಿದೆ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಾದ ಹಿನ್ನಡೆಯ ನಂತರ, ಕದನ ವಿರಾಮದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ವಿರಾಮ ಘೋಷಿಸಿ, ಸಂವಾದಕ್ಕೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುವುದಾಗಿ ತಾಲಿಬಾನ್ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿತ್ತು. ಮಾತುಕತೆಗೆ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಹಿನ್ನಡೆಯ ನಂತರ ಈ ಸಂದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಬೀಜಿಂಗ್, ಮಾಸ್ಕೋ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ವಿಳಂಬದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ತಾಲಿಬಾನ್ ನಡುವಿನ ಮಾತುಕತೆ ಯಾವುದೇ ಅಡೆತಡೆಯಿಲ್ಲದೆ ಪುನರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ತಾಲಿಬಾನ್ ವಕ್ತಾರ ಸುಹೇಲ್ ಶಾಹೀನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಹೆಸರನ್ನು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಗಣರಾಜ್ಯದಿಂದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಎಮಿರೇಟ್ ಎಂದು ಬದಲಾಯಿಸಲು ತಾಲಿಬಾನ್ ಬಯಸಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಶ್ರಫ್ ಘನಿ ನೇತೃತ್ವದ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಇದು ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದ್ದು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರವು ಮೂಲ ಗುರುತಿನಂತಹ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪದೇ ಪದೇ ಘೋಷಿಸಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ತಾಲಿಬಾನ್ ಪ್ರಕಾರ ಯುಎಸ್ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ಹಲವಾರು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ ಉಳಿದಿರುವ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಅಮೆರಿಕದೊಂದಿಗಿನ ಕದನ ವಿರಾಮ ಮತ್ತು ನಂತರದ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆಯಾಗಿದೆ. ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್, ತಾಲಿಬಾನ್ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವು ಮುಂಬರುವ ವಾರಗಳು ಮತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಬೇಕಾದ ಅತ್ಯಂತ ಸವಾಲಿನ ವಿಷಯಗಳಿವೆ.

ತಾಲಿಬಾನ್ ಮಾತುಕತೆಯ ಮೇಜಿಗೆ ತರುವ ಮತ್ತೊಂದು ಅಹಿತಕರ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಕಾಬೂಲ್ ಸರ್ಕಾರದ ಸ್ಥಿತಿ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 28 ರಂದು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆಯಿತು, ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಚುನಾವಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶ ಹೊರಬಂದಿಲ್ಲ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಎಣಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಗಾಗಿ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಡಾ.ಘಾನಿಯವರ ವಿರೋಧಿ ಡಾ.ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಅವರು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿನ ವಿವಾದದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಂಭವನೀಯ ಹಿಂಸಾಚಾರವು ಈಗಾಗಲೇ  ತಾಲಿಬಾನ್-ಯುಎಸ್ ಮಾತುಕತೆಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಪದರವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಾಮೂಹಿಕ ಬೆಂಬಲ ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಘಾನಿ ಸರ್ಕಾರದ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯನ್ನು ತಾಲಿಬಾನ್ ಪ್ರಶ್ನಿಸಬಹುದು.  ಇದು ದೇಶದ ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ನಿಜವಾದ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ತಾನು ಎಂದು ಹೇಳುವ ತಾಲಿಬಾನ್ ನ ಪರವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು. ತಾಲಿಬಾನ್ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಆಡಳಿತ ರಚನೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿರುವಂತೆ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿನ ಕೆಲವರು ಪ್ರಯತ್ನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಅಫ್ಘಾನ್ ಭೂಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಪಡೆಗಳು ಬಂದಿರುವುದರಿಂದ ತಾಲಿಬಾನ್ ಅನ್ನು ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ರಷ್ಯಾದ ಮೂಲವೊಂದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೇಳಿದೆ. ಅಫ್ಘಾನ್ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಯೋಧರ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾದ ನಂತರದ ಸೋವಿಯತ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾದ ಜಿಂಕ್ಸಿಯಾಂಗ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತತೆಯನ್ನು ಹರಡುತ್ತದೆ. ಐಎಸ್ ನಿಂದ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು; ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ಎರಡೂ ತಾಲಿಬಾನ್ ಬಹು ಹಂತದ ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸೇರಲು ಬಯಸುತ್ತವೆ. ತಾಲಿಬಾನ್, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ ನಂತರ, ಇತರ ಮಧ್ಯಸ್ಥ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಾಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಸರ್ವಾಂಗೀಣ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.

ಶಾಂತಿಗೆ ಸೂಕ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ರಚಿಸದ ಕಾರಣ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಲಿದೆ. ಕೆಲವು ವಿಭಾಗಗಳು ಯುಎಸ್ ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಹೆಜ್ಜೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಲು ಕರೆ ನೀಡಿವೆ. ತಾಲಿಬಾನ್ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಘೋಷಿಸುವಂತೆ ಅಫ್ಘಾನ್ ನ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಹಮೀದ್ ಕರ್ಜಾಯಿ  ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಘಟನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು. ಯುದ್ಧದಿಂದ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ದೇಶದ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ನವದೆಹಲಿ ಆಳವಾಗಿ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ. ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ 2 ಬಿಲಿಯನ್ ಯುಎಸ್ ಡಾಲರ್ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಯುಎಸ್, ತಾಲಿಬಾನ್ ಮತ್ತು ಅಫಘಾನ್ ಸರ್ಕಾರದಂತಹ ವಿವಿಧ ಪಾಲುದಾರರು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಆಂತರಿಕ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶಕ್ಕಾಗಿ ಹೇಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಮಾತುಕತೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಲು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಗಮನಹರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಬರಹ: ಕಲ್ಲೋಲ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಜಿ, ವಿಶೇಷ ಪ್ರತಿನಿಧಿ, ದಿ ಹಿಂದೂ