ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ವಾರ

ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತಿನ ಉಭಯ ಸದನಗಳು ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಕಂಡವು. ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ (ಸಿಎಎ) ವಿರುದ್ಧ ಹಲವಾರು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳ ನಿಲುವಿನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ, ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನವು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಬಿರುಗಾಳಿಯಾಗಿತ್ತು. ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಅನುಮತಿಸುವ ಎಲ್ಲ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಅಧಿವೇಶನದ ಸರ್ಕಾರದ ಶಾಸಕಾಂಗ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯಲ್ಲಿ 45 ಮಸೂದೆಗಳು ಮತ್ತು ಏಳು ಹಣಕಾಸು ವಸ್ತುಗಳು ಸೇರಿವೆ. ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳು ಹಲವಾರು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಮೂಲೆಗುಂಪು ಮಾಡಲು ಸಜ್ಜಾಗಿವೆ.
ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ, ಎನ್‌ಪಿಆರ್ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳು ಹೇಳಿದ್ದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಸಭೆಯನ್ನು (ಮೇಲ್ಮನೆ) ಮುಂದೂಡಲಾಯಿತು. ಸದನವು ಮತ್ತೆ ಸಭೆ ಸೇರಿದಾಗ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್, ಎಡ, ಟಿಎಂಸಿ, ಡಿಎಂಕೆ, ಎಸ್‌ಪಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸದಸ್ಯರು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೂಗಿದರು. ಸಂಸತ್ತಿನ ಉಭಯ ಸದನಗಳ ಜಂಟಿ ಸಭೆಗೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಭಾಷಣಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಗದ್ದಲದ ದೃಶ್ಯಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಹರಿವನ್ಶ್ ಅವರು ಮೋಷನ್ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಸದನದ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಲು ವ್ಯರ್ಥವಾದರೂ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಸದನದ ನಾಯಕ ತವಾರ್ ಚಂದ್ ಗೆಹ್ಲೋಟ್ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಸಿಎಎ, ಎನ್‌ಪಿಆರ್ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ಸದಸ್ಯರು ಮುಂದೂಡಿಕೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಂ.ವೆಂಕಯ್ಯ ನಾಯ್ಡು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೇಲ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವೆಂಕಯ್ಯ ನಾಯ್ಡು ಅವರು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವ ನಿರಂತರತೆಯು ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.
ಒಮಾನ್‌ನ ಅಗಲಿದ ಸುಲ್ತಾನ್, ಕಬೂಸ್ ಬಿನ್ ಸೈದ್ ಅಲ್ ಸೈದ್ ಅವರಿಗೆ ಸದನ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಲ್ಲಿ ದುರಂತ ಬುಷ್-ಬೆಂಕಿ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಬಗ್ಗೆ ಸಂತಾಪ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ಕರೋನವೈರಸ್, ಈರುಳ್ಳಿ ರಫ್ತು ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಮಿಡತೆ ದಾಳಿಯಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಂಸದರು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದರು.
ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ (ಕೆಳಮನೆ) ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ಸದಸ್ಯರು ಕೋಲಾಹಲ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದರು. ಸದನ ಸಭೆ ಸೇರಿದ ಕೂಡಲೇ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್, ಡಿಎಂಕೆ, ಬಿಎಸ್ಪಿ ಮತ್ತು ಎಡ ಸಂಸದರು ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೂಗುತ್ತಾ ಸದನದ ಬಾವಿಗೆ ಸೇರಿದರು. ಸದಸ್ಯರು ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೋಂದಣಿ ಕುರಿತು ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿದರು.
ಭಾರತದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರ್ದೇಶನದಂತೆ ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಟ್ರಸ್ಟ್ ರಚಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಫೆಬ್ರವರಿ 5 ರಂದು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯವರು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ವಾರದ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಶೇಷತೆಯೆಂದರೆ, ರಾಮ್ ಜನ್ಮಭೂಮಿ- ಬಾಬ್ರಿ ಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹೆಗ್ಗುರುತು ತೀರ್ಪಿನಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಸೀದಿ ಪ್ರಕರಣ.
ಪೌರತ್ವ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಕಾಯ್ದೆ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೋಂದಣಿಯ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯೊಂದಿಗೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಕೆಳಮನೆ (ಲೋಕಸಭೆ) ಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಘೋಷಿತ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿತು, ಇದು ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ. ವ್ಯಾಯಾಮದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನೋಂದಣಿ (ಎನ್‌ಪಿಆರ್) ಯ ಜನಗಣತಿ ಪೂರ್ವ ನವೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ದತ್ತಾಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆತಂಕಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ತೆರಳಿದರು. . ಎನ್‌ಪಿಆರ್ ಅನ್ನು ಯುಪಿಎ ಸರ್ಕಾರವು 2010 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು. ಜನರ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಆಡಬಾರದು ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು. ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿಯಲ್ಲಿ ಲಿಖಿತ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಗೃಹ ಸಚಿವ ನಿತ್ಯಾನಂದ್ ರೈ, “ಇದುವರೆಗೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೋಂದಣಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ರಾಜ್ಯಸಭೆಯಲ್ಲಿ (ಮೇಲ್ಮನೆ) ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ಭಾಷಣಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ, 370 ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸುವುದರಿಂದ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ದೇಶದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಂಯೋಜಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ಭಾರತದ ‘ಕಿರೀಟ’ ಎಂದು ಅವರು ಬಣ್ಣಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಜೆ & ಕೆ ಯ ನಿಜವಾದ ಗುರುತು ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಸೂಫಿ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಬಗೆಗಿನ ಸಮಾನತೆಯ ಮನೋಭಾವವಾಗಿದೆ.
ರಾಮ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ತೀರ್ಪು ಹೊರಬಂದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಜನರು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು. “ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ರಾಮ್ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಬೆಂಬಲ ನೀಡೋಣ”. ಖಜಾನೆ ಪೀಠಗಳಿಂದ ಸರ್ಕಾರದ ಕ್ರಮವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಘೋಷಣೆಗಳು ಇದ್ದವು. ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ದಿವಾಳಿತನ ಮತ್ತು ದಿವಾಳಿತನ ಸಂಹಿತೆ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಸುಗ್ರೀವಾಜ್ಞೆ, 2019 ಮತ್ತು ಖನಿಜ ಕಾನೂನುಗಳು (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಸುಗ್ರೀವಾಜ್ಞೆ, 2020 ಅನ್ನು ಬಿಲ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ.
ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್: ಯೋಗೇಶ್ ಸೂಡ್, ಪತ್ರಕರ್ತ