ಗಾಢವಾಗುತ್ತಿರುವ ಭಾರತ-ಜರ್ಮನಿ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ

ಮ್ಯೂನಿಕ್ ಭದ್ರತಾ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಡಾ.ಎಸ್. ಜೈಶಂಕರ್ ಜರ್ಮನಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು. ಈ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ಓಮನ್, ಸ್ಪೇನ್, ಕುವೈತ್, ಅರ್ಮೇನಿಯಾ, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಮಂತ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಾದ ನಡೆಸಿದರು. ಸಿಂಗಾಪುರ, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಬೆಲ್ಜಿಯಂನ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿಗಳನ್ನೂ ಭೇಟಿಯಾದರು. ಅವರು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿದರು.

ನಂತರ, ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರು ಜರ್ಮನಿಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಹೈಕೊ ಮಾಸ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನ್ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವ ಅನೆಗ್ರೆಟ್ ಕ್ರಾಂಪ್-ಕರೆನ್ಬೌರ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಕಾಳಜಿಯ ಇತರ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರವಾದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಬರ್ಲಿನ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಾದ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಾ, ಭಾರತವು ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಗಾಗಿ ಫ್ರಾಂಕೊ-ಜರ್ಮನ್ ಪ್ರಚಾರದ ಮೈತ್ರಿಯನ್ನು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಸೇರಿಕೊಂಡಿತು. ಇದನ್ನು ಘೋಷಿಸುವಾಗ ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್, ಇಂದು ಬಹುಪಕ್ಷೀಯತೆಗೆ ಅಪಾಯವಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಹಾಗೂ ವ್ಯಾಪಾರೋದ್ಯಮದಿಂದ ಒತ್ತಡವಿದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದರು. ಭಾರತವು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಕೇಂದ್ರೀಯತೆ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒನ ಪ್ರಸ್ತುತತೆಯನ್ನು ನಂಬುತ್ತದೆ.

ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ಇಬ್ಬರು ವಿದೇಶಾಂಗ ಮಂತ್ರಿಗಳು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ಶಾಶ್ವತ ಸದಸ್ಯತ್ವವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಚುರುಕುಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ದೀರ್ಘವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದರು. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ಎರಡೂ ಜಿ -4 ಎಂಬ ನಾಲ್ಕು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಗುಂಪಿನ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದು, ಅವರಿಗೆ ಶಾಶ್ವತ ಸದಸ್ಯತ್ವವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಯುಎನ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಸುಧಾರಣೆಗಳಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿವೆ. ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ಮಾಧ್ಯಮಗಳೊಂದಿಗಿನ ಸಂವಾದದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿವೆ. ಎರಡು ಭಾರತೀಯ ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಉಪಕ್ರಮಗಳಾದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೌರ ಒಕ್ಕೂಟ (ಐಎಸ್‌ಎ) ಮತ್ತು ವಿಪತ್ತು ಸ್ಥಿತಿಸ್ಥಾಪಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ (ಸಿಡಿಆರ್‌ಐ) ಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರು ಜರ್ಮನ್‌ ಸಚಿವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ ಅರ್ಪಿಸಿದರು.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ. ಜರ್ಮನ್ ಚಾನ್ಸೆಲರ್ ಏಂಜೆಲಾ ಮಾರ್ಕೆಲ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು. ಉಭಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಬಹಳ ಸೌಹಾರ್ದಯುತ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿವೆ. ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ವಿವಿಧ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಹಕರಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಭಾರತ-ಜರ್ಮನ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ತತ್ವಗಳು, ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳ ಆಧಾರಿತ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಮವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಪರಸ್ಪರ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಗೌರವವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಚಾನ್ಸೆಲರ್ ಮಾರ್ಕೆಲ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ತಮ್ಮ ಭಾರತ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದರು.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ವರ್ಷವನ್ನು 2020 ರಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಿವೆ. ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನ್ ಫೆಡರಲ್ ಕಚೇರಿಯ ರಾಜ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ನಡುವಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಚೇರಿ ಸಮಾಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ 1.5 ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಡೈಲಾಗ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳ ಪರಸ್ಪರ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ನೀತಿ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಂಟಿ ಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. . ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ಮಾಧ್ಯಮ ವೃತ್ತಿಪರರ ಭೇಟಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವ ಮೂಲಕ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಮಾಹಿತಿ ಹರಿವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ಜರ್ಮನಿಯ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವರೊಂದಿಗಿನ ಭೇಟಿಯಲ್ಲಿ ಡಾ.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ರಕ್ಷಣಾ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸಲು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿದರು. ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ಸಹಕಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿವೆ. ಜಾಗತಿಕ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ, ಕಡಲ ಮತ್ತು ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತಾ ವಿಷಯಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಮತ್ತು ಹೊಸ ರಕ್ಷಣಾ, ಭದ್ರತಾ ಸಂವಾದ ಸ್ವರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರಕ್ಕೆ ಇದು ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನವದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಬರ್ಲಿನ್ ನಂಬಿವೆ.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿಯ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಭೇಟಿಯಾಗಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಾದ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಎರಡು ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರಿಡಾರ್‌ಗಳಲ್ಲೂ ಜರ್ಮನಿ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ.

ಬರ್ಲಿನ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ಬರ್ಲಿನ್ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಪೆವಿಲಿಯನ್ ಅನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಬರ್ಲಿನ್ ಚಲನಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವು ಚಲನಚಿತ್ರ ತಯಾರಿಕೆಯ ವಿವಿಧ ಆಯಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಗೆ ಅದ್ಭುತ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿ ರಕ್ಷಣೆಯಿಂದ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಮತ್ತು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯಿಂದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ರಂಗಕ್ಕೆ ಬಹುಮುಖಿ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಗಾಢವಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಲೇಖನ : ರಂಜಿತ್‌ ಕುಮಾರ್‌ , ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತರು