ಪಾಕ್‌ ಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್

ಕಳೆದ ಭಾನುವಾರ ಪ್ಯಾರಿಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಆಕ್ಷನ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ (ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್) ಸಭೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ, ವಿಶ್ವದ 205 ದೇಶಗಳ 800 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಇದ್ದರು. ತನ್ನನ್ನು ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಹೊರಗಿಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಊಹಾಪೋಹಗಳು ಇದ್ದವು.

ಇತರ ವಿಷಯಗಳ ನಡುವೆ, ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಇತರ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಸಭೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾದ ದೇಶಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಹಣಕಾಸು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜೂನ್ 2018 ರಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿದೆ.

ಫೆಬ್ರವರಿ 19, 2020 ರಂದು, ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಈ ವರ್ಷದ ಜೂನ್ ವರೆಗೆ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದವು. ಫೆಬ್ರವರಿ 17 ರಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಅನುಸರಣೆ ವರದಿಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಹಕಾರ ವಿಮರ್ಶೆ ಗುಂಪು (ಐಸಿಆರ್ಜಿ) ವಹಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಇದು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತು, ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ಪೂರೈಕೆ ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸಾಕಷ್ಟು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನವೆಂಬರ್ 2008 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದ್ದ ಲಷ್ಕರ್-ಎ-ತೈಬಾ ನಾಯಕ ಹಫೀಜ್ ಸಯೀದ್ ಅವರನ್ನು ಶಿಕ್ಷೆಗೊಳಪಡಿಸುವ ಕ್ರಮದಿಂದ ವಿಶ್ವ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಮನವೊಲಿಸುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳ ರೇಟಿಂಗ್‌ಗಳ ನವೀಕೃತ ಅವಲೋಕನ, ಫೆಬ್ರವರಿ 13, 2020 ರಂದು, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು 40 ಶಿಫಾರಸುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿತು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಗಮನ ಹರಿಸದ ಅನೇಕ ನ್ಯೂನತೆಗಳಿವೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿರುವ ಚೀನಾ ಕೂಡ ಕೂಡ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಪಾಕ್‌ ನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮನವಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲಿಲ್ಲ. ಟರ್ಕಿಯ ಹೊರತಾಗಿ, ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳು ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಜೂನ್ ವರೆಗೆ ಬೆಂಬಲಿಸಿದವು.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಹೊರತಂದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವರದಿಯು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ತಡೆಯುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದೆ. ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಗಡುವನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು (ಟಿಎಫ್) ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಗಂಭೀರತೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿಲ್ಲ.

ಟಿಎಫ್ ಅಪಾಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಅದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ತಲ್ಲಣಗೊಳಿಸಿತ್ತು. “ಫೆಬ್ರವರಿ 2020 ರ ವೇಳೆಗೆ ತನ್ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬೇಕೆಂದು” ಒತ್ತಾಯಿಸಿ, ಅದು ವಿಫಲವಾಗುವುದಾಗಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಇದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು “ಪಾಕಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗಿನ ವ್ಯವಹಾರ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಗಮನ ನೀಡುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದವು.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ತನ್ನನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕೆಂದು ಆಶಿಸಿದರೆ, ಅದು ತನ್ನದೇ ಆದ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿರುವ ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ಅಂತಹ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಒಮ್ಮತದಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು. ಭಾರತ ಕೂಡ ಇದರ ಸದಸ್ಯ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಟಿಎಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಳಪೆ ದಾಖಲೆಯಿರುವ ಕಾರಣ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಹೊರಗಿಡುವುದು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕುರುಡಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಟರ್ಕಿಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಮತ್ತು ಬಹುಶಃ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡು ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಅದರ ನೀರಸ ದಾಖಲೆಯು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಬೂದು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಬಹುಪಾಲು ದೇಶಗಳಿಂದ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಬೆಂಬಲವಿಲ್ಲ. ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗಳ ಉನ್ನತ ನಾಯಕರನ್ನು ಅಪರಾಧಿ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಜರುಗಿಸಲು ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್‌ಗೆ ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ, ಅದರ ನಾಯಕರು ‘ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗೆ’ ಜಾರಿಬೀಳುವ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಮೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.  ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯೊಂದಿಗಿನ ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರಣಯವು ಇಡೀ ರಾಜಕೀಯ, ಸಾಮಾಜಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಭಾರೀ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ. ಜಗತ್ತನ್ನು ಮೋಸಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಬದಲು, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಉದ್ಧಾರ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅವಕಾಶದ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಕು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು ಅದರ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು.

ಲೇಖನ : ಡಾ. ಅಶೋಕ್‌ ಬೆಹುರಿಯಾ, ಸೀನಿಯರ್‌ ಫೆಲೋ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾ ಕೇಂದ್ರದ ಸಂಯೋಜಕರು