ಎಫ್ ಎಟಿಎಫ್ ನಿಂದ ಇರಾನ್ ಗೆ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿ, ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲೆ ಉಳಿದುಕೊಂಡ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಜಗತ್ತನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಸುವತ್ತ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಜಾಗತಿಕ ಅಂತರ್-ಸರ್ಕಾರಿ ವಾಚ್‌ಡಾಗ್ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಆಕ್ಷನ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ (ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್) ಕಳೆದ ಶುಕ್ರವಾರ ಇರಾನ್ ಅನ್ನು ತನ್ನ ‘ಕಪ್ಪು-ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ’ ಮುಂದುವರಿಸಲು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ತನ್ನ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಳಮಟ್ಟದಲ್ಲಿರಿಸಿತು. ಪ್ಯಾರಿಸ್ ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಎಫ್ಎಟಿಎಫ್ 40 ಸದಸ್ಯರ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕರ ಹಣಕಾಸು ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಭಯೋತ್ಪಾದಕರ ಜಾಗತಿಕ ಹಣಕಾಸು ಜಾಲವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನಿಂದ ಒಂದು ದೇಶವನ್ನು ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಆ ದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ವ್ಯವಹರಿಸುವುದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ‘ಬೂದು‌ ಪಟ್ಟಿ’ ಎಂಬುದು ಕಪ್ಪು-ಪಟ್ಟಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮನಿ ಲಾಂಡರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ನಿಗ್ರಹಕ್ಕೆ ವಿಷಯದ ದೇಶವು ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಕಾಕತಾಳೀಯವಾಗಿ ಇರಾನ್ ತನ್ನ ಸಂಸತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ ದಿನ ಇರಾನ್‌ನ ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್‌ಗಳು ವಿಜಯವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸುಧಾರಣಾವಾದಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಅದರ ಪ್ರಬಲ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ವಿರೋಧಿಸಿತ್ತು. ಪರಮಾಣು ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಮೇಲೆ ದುರ್ಬಲ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೇರಿದ್ದರಿಂದ ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ನಡುವಿನ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇರಾನಿನ ಜನರಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕ ಆರ್ಥಿಕ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತೀವ್ರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಯುರೋಪಿನೊಂದಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯ ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಪರಮಾಣು ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಬೇಕೆಂದು ಇರಾನಿನ ಆಡಳಿತವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನ ಇರಾನ್‌ನ ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಯ ಘೋಷಣೆಯು ಆ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಸಂಕೀರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ವಿಜಯದ ಮೂಲಕ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್‌ಗಳು ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಇರಾನ್-ಯುಎಸ್ ನಿಲುವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನಿಂದ ಇರಾನ್‌ನನ್ನು ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇಡುವುದು ಸುಧಾರಣಾವಾದಿಗಳು ಮತ್ತು ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್‌ಗಳ ನಡುವಿನ ಇರಾನ್‌ನೊಳಗಿನ ಬಣ ಹೋರಾಟದ ನೇರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇರಾನ್‌ನ್ನು ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿಗೆ ಬೀಳದಂತೆ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುವಂತಹ ಶಾಸನವು ಸುಧಾರಣಾವಾದಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಹಸನ್ ರೂಹಾನಿಯವರ ಕಾವಲಿನಲ್ಲಿ, ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವಿರುವ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸಿನ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯ ಮೂಲವಾಗಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಹೊರ ಗಿಡಲು ಅಮೆರಿಕ ಲಾಬಿ ಮಾಡಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಈಗ ತನ್ನ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇರಾನ್‌ಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ತನ್ನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಧನಸಹಾಯವನ್ನು ಬೇರುಬಿಡುವ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಅವರ ಭರವಸೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗೆ ಹಾಜರಾಗದಂತೆ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡಿದೆ.

ಈ ಮೊದಲು 2012 ರಿಂದ 2015 ರವರೆಗೆ ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಗ್ರೇ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ಒತ್ತಾಯದ ಮೇರೆಗೆ ಮತ್ತೆ 2018 ರಲ್ಲಿ ಈ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಸಾಕಷ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್ ಟೀಕಿಸಿತು, ಆದರೆ ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್‌ಗೆ ಮಲೇಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿಯೊಂದಿಗೆ ಚೀನಾದ ಬೆಂಬಲ ದೊರಕಿತು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ತಾಲಿಬಾನ್ ನಡುವಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಾತುಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿನಾಯಿತಿ ಸಹ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ, ಇದು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಯುಎಸ್ ಹೊರಹೋಗಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವ ಯುಎಸ್ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಅದರ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಎಫ್‌ಎಟಿಎಫ್‌ನ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸೇರಿದ್ದರೆ ಅದು ಆ ದೇಶಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ.

ಇರಾನ್‌ನ ಕಪ್ಪುಪಟ್ಟಿ ದೇಶಕ್ಕೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವುದು ಖಚಿತವಾದರೂ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಮಾತುಕತೆಗಳ ಮೂಲಕ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ ಬದಲಾಗದ ಹೊರತು ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಅವರು ನೀಡಿದ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ಈಡೇರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಕೃತ್ಯಗಳನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಬರಹ: ಡಾ. ಅಸಿಫ್ ಶುಜಾ, ಹಿರಿಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಫೆಲೋ, ಮಧ್ಯ ಪ್ರಾಚ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ, ಸಿಂಗಾಪುರದ‌ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ