ಅಮೆರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ರ ಮೊದಲ ಭಾರತ ಭೇಟಿ

ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ಗೆ ಆಗಮಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಭಾರತ ಭೇಟಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರನ್ನು ಅಹಮದಾಬಾದ್ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು. ಉಭಯ ನಾಯಕರ ನಡುವಿನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಬಂಧ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ಗುಜರಾತ್ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟೀಷರ ಹಿಡಿತದಿಂದ ಭಾರತವನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಗಾಂಧೀಜಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ಸಬರಮತಿ ಆಶ್ರಮದ ಭೇಟಿ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿತ್ತು. ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನ ಮೊಟೆರಾದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಕ್ರೀಡಾಂಗಣವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಟ್ರಂಪ್‌ಗೆ ನೀಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಭಾರತವು ಸೂಕ್ತವಾದ ಸ್ವಾಗತವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳ ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ನೃತ್ಯವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಅಸ್ವಾದಿಸಿದರು.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಭಾರತೀಯ ವೈವಿಧ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜದ ಬಹು-ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸೌಂದರ್ಯದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮೊಟೆರಾ ಕ್ರೀಡಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾಷಣವು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಾರತೀಯರ ಕಿವಿಗೆ ಸಂಗೀತವಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಭಾಷಣವನ್ನು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮಂದಿ ನೇರವಾಗಿ ಕೇಳಿದರು ಹಾಗೆಯೇ ರೇಡಿಯೋ ಅಥವಾ ದೂರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾಷಣವನ್ನು ಕೋಟ್ಯಾಂತರ ಮಂದಿ ಆಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರು ಬಡತನ ನಿವಾರಣೆ, ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಹಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಏಳು ದಶಕಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಕಥೆಯನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದರು. ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಪ್ರಮುಖ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಜಿಡಿಪಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಭಾರತವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಬ್ರಿಟನ್ ಅನ್ನು ಹಿಂದಿಕ್ಕಿ ವಿಶ್ವದ ಐದನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಅಮೇರಿಕನ್ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ಮಿಲಿಯನ್ ಭಾರತೀಯ-ಅಮೆರಿಕನ್ನರ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಅವರು ಹೃತ್ಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದರು.

ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಬಾಳಿಕೆ ಬರುವ ಮತ್ತು ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದರು. ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಭೀತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಂಘಟಿತ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಐಸಿಸ್‌ನ ನಾಶ ಮತ್ತು ಅದರ ಉನ್ನತ ನಾಯಕರನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರುವ ತನ್ನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಅವರು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ಮಿತ್ರ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದರು.

ಅನೇಕರಿಗೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಉಲ್ಲೇಖ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಅಮೆರಿಕದ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಂದ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಮುಖ್ಯವಾದವು. ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ, ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹಣಕಾಸು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಬೂದು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಉಳಿಯುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಭಾರತ, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಕೂಡ ಒಟ್ಟಾಗಿವೆ. ಟ್ರಂಪ್ ಆಡಳಿತವು ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ ಅಥವಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಅಮೆರಿಕದ ಕ್ರಮಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತಹದ್ದಾಗಿದೆ.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ರಕ್ಷಣಾ ಮತ್ತು ಭದ್ರತಾ ಸಹಕಾರದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು. ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಸರತ್ತಿನ, ಅತ್ಯಾಧುನಿಕತೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಮಿಲಿಟರಿ ಮಾರಾಟದ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನೀಡಿದರು.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಭಾರತ ಪ್ರವಾಸದ ಮೊದಲ ಹಂತವು ಕೇವಲ ದೃಗ್ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಾಂಕೇತಿಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ, ಇದು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿ ಬದಲಾಯಿತು. ತಮ್ಮ ಭಾಷಣದುದ್ದಕ್ಕೂ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಭಾರತೀಯ ಜನಸಾಮಾನ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಮಹತ್ವ, ಆಳ ಮತ್ತು ಉಪಯುಕ್ತತೆಯನ್ನು ನಿಶ್ಚಿತ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿದರು. ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹೊಸ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ವ್ಯವಹಾರ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಸುಳಿವು ನೀಡಿದರು.

ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಜಾಗತಿಕ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ, ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಪತನ ಮತ್ತು ಶೀತಲ ಸಮರದ ಅಂತ್ಯದ ನಂತರ, ವಿಶ್ವ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಇಂಡೋ-ಯುಎಸ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪಥವಾಗಿದೆ. ಪಥವು ಮೇಲ್ಮುಖವಾಗಿದ್ದರೂ, ಏರಿಳಿತಗಳು ಮತ್ತು ಅಡಚಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಸವಾಲುಗಳು ಎದುರಾಗಿವೆ. ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗಿನಿಂದ ಭಾರತವು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ರಾಜಿ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ಭಾರತ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಲಾಗುವುದು ಎಂಬ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಇತ್ತು. ಆದರೆ ಎರಡೂ ಸರ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಒಬ್ಬರು ಆಶಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬರಹ: ಪ್ರೋ. ಚಿಂತಾಮಣಿ ಮಹಾಪಾತ್ರ, ರೆಕ್ಟರ್ & ಪ್ರೋ ವಿಸಿ, ಜೆಎನ್ಯು