೪ ನೇ ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾ ಕಾನ್ಪರೇನ್ಸ್

ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಚಿಂತನಾ ಕೇಂದ್ರವಾದ ಮನೋಹರ್ ಪರಿಕ್ಕರ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಸ್ಟಡೀಸ್ ಅಂಡ್ ಅನಾಲಿಸಿಸ್ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ “ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿವರ್ತನೆ: ಸವಾಲುಗಳು, ಪಾಠಗಳು ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳು” ಎಂಬ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು 4 ನೇ ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾ ಸಮ್ಮೇಳನವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದೆ. ಈ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಲೆಬನಾನ್‌ನ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಫೌದ್ ಸಿನಿಯೋರಾ ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಮಾಜಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ನಬಿಲ್ ಫಾಹ್ಮಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಜ್ಞರು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು, ಅವರು ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿವಿಧ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿದರು. ಎರಡು ದಿನಗಳ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ಆರು ಅವಧಿಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸನ್ನಿವೇಶ, ಬಾಹ್ಯ ಶಕ್ತಿಗಳ ಪಾತ್ರ, ಆರ್ಥಿಕತೆ, ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಂಘರ್ಷದ ಸ್ವರೂಪ, ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥ ಮುಂತಾದವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯಿತು.

ಭಾರತದ ರಸ್ತೆ, ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೆದ್ದಾರಿಗಳ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ ನಿವೃತ್ತ ಜನರಲ್ ವಿಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಮುಖ್ಯ ಭಾಷಣ ಮಾಡಿ ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಏರಿಳಿತಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಭಾರತವು ನೀಡುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮನೋಹರ್ ಪರಿಕ್ಕರ್ ಐಡಿಎಸ್ಎಯ  ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಅಂಬಾಸಿಡರ್ ಸುಜನ್ ಆರ್ ಚೆನಾಯ್ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಗಳ ಮಧ್ಯೆ, ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಭಾರತವು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸಿದೆ, ದೃಢವಾದ ಭದ್ರತೆ, ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಲಂಗರು ಹಾಕಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಕಳೆದ ಒಂದು ದಶಕದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸವಾಲುಗಳಿಗೆ ವಿವಿಧ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭಾಷಣಕಾರರು ಒತ್ತು ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ದೇಶಗಳು, ಅದರ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಜನರು ಒಳಗಿನಿಂದ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಪಟ್ಟರು. 2010 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಟುನೀಶಿಯಾದಲ್ಲಿ ಅರಬ್ ಅಶಾಂತಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ, ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಭದ್ರತಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ವಾದಿಸಲಾಯಿತು; ಇದು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ, ಭೌಗೋಳಿಕ-ರಾಜಕೀಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಯನ್ನು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸಿದೆ.

ಅರಬ್ ಅಶಾಂತಿ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಆಡಳಿತಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವಾದದಿಂದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವೀಕರಣಕ್ಕೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಘೋಷಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂದು ವಾದಿಸಲಾಯಿತು; ಆದರೆ ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರವೂ ಬಹುಪಾಲು ದೇಶಗಳು ಅದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿವೆ. ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಮಾನವೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಥಳಾಂತರವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಿರಿಯಾ, ಯೆಮೆನ್, ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ಲಿಬಿಯಾದಂತಹ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಗಂಭೀರ ಆಂತರಿಕ ಸಂಘರ್ಷಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾಗವಹಿಸುವ ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

ಇದು ಕಳೆದ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಜೀರಿಯಾ, ಸುಡಾನ್, ಲೆಬನಾನ್ ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನಂತಹ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಶಾಂತಿಯ ಹೊಸ ಅಲೆಯನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಇದು ಯುವಕರ ಮೂಲಭೂತ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸದೆ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ. ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯು ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿದೆ. ಇಂದು, ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ತಲಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಜಿಡಿಪಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಗಲ್ಫ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನಿರಂತರ ಅಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳ ಮಧ್ಯೆ, ಇಂಧನ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದೇಶಗಳಾದ ಭಾರತ, ಜಪಾನ್, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳಿಗೆ ಇಂಧನ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ವಿಷಯವು ಅಗಾಧ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಭಾರತದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ, ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರವು 200 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್ ಡಾಲರ್ ಯನ್ನು ತಲುಪಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳಲ್ಲಿ 60 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಈ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಗಲ್ಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಒಂಬತ್ತು ದಶಲಕ್ಷ ಭಾರತೀಯರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನವದೆಹಲಿಯು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭದ್ರತಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸವಾಲು ಅಥವಾ ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವುದು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಮೇಲೆ ನೇರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ಭಾರತವು 2014 ರಿಂದ ಸಕ್ರಿಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ಉಪಕ್ರಮವೆಂದರೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ನೀಡಲಾದ ಮಹತ್ವ. ಭಾರತದ ನೀತಿಯು “ಲುಕ್ ವೆಸ್ಟ್” ನಿಂದ “ಲಿಂಕ್ ಮತ್ತು ಆಕ್ಟ್ ವೆಸ್ಟ್” ಗೆ ರೂಪಾಂತರಗೊಂಡಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಈ ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ರಾಜಕೀಯ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥಗಳ ಆವರ್ತನದಲ್ಲಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ರಾಜಕೀಯ, ಆರ್ಥಿಕ, ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಭಾರತವು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥವನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಕಳೆದ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಉಂಟಾದ ಗಾಯಗಳು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಯುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸಾಧನ ನೀತಿಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾಗವಹಿಸಿದವರು ಭರವಸೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಜನರ ಪ್ರಗತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಭಾರತ ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲಿದೆ.

 

ಬರಹ: ಡಾ. ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಮುದಾಸ್ಸೀರ್ ಖ್ವಾಮರ್, ಪಶ್ಚಿಮ ಏಷ್ಯಾದ ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕ ವಿಶ್ಲೇಷಕ