ಭಾರತ – ನ್ಯೂ ಜಿಲೆಂಡ್ ಒಪ್ಪಂದಗಳು: ಇಂಡೋ – ಫೆಸಿಫಿಕ್ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೆ ಹೊಸ ವ್ಯಾಖ್ಯೆ

ಭಾರತ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 2020 ರ ವರ್ಷವು ಉತ್ತಮ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಮುಂಬೈಗೆ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ವಲಸೆ ಸಚಿವ ಇಯಾನ್ ಲೀಸ್-ಗ್ಯಾಲೋವೆ ಅವರ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ, ದೇಶದ ಉಪ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಿನ್ಸ್ಟನ್ ಪೀಟರ್ಸ್ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಸಚಿವ ಡೇವಿಡ್ ಪಾರ್ಕರ್ ಅವರ ವ್ಯಾಪಾರ ನಿಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಮಹತ್ವದ ಭೇಟಿಯನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಭೇಟಿಯು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿರುವ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಹಲವಾರು ಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಆಡಳಿತದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪರಂಪರೆ ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನ ಆಡಳಿತದ ವಿಕಸನ, ಜೊತೆಗೆ ಕಾಮನ್‌ವೆಲ್ತ್ ಮೂಲಕ ಹಂಚಿಕೆಯ ಸಂಪರ್ಕಗಳು ಇದಲ್ಲದೆ, ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ಇಂಡೋ ಪೆಸಿಫಿಕ್‌ ನ ವಿಶಾಲ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪರಸ್ಪರ ಆಸಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಒಮ್ಮುಖ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಬಯಸುತ್ತವೆ. ಈ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿಯೇ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಉಪ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ “ಭಾರತ 2025 – ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ” ಎಂಬ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತದೆ.

ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯವಾಗಿ, ಸಂಬಂಧಗಳ ಗಮನವು ಭೇಟಿಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದ್ದ ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತದೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ನಡುವಿನ ಸರಕುಗಳ ದ್ವಿಮುಖ ವ್ಯಾಪಾರದ ಪ್ರಮಾಣವು ಇನ್ನೂ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದು ಸರಿಸುಮಾರು 1.5 ಬಿಲಿಯನ್ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್‌ ಡಾಲರ್ ಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ. ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳೆರಡನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಒಟ್ಟು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ವ್ಯಾಪಾರವು 2.64 ಬಿಲಿಯನ್ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಡಾಲರ್ ಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ. ವ್ಯಾಪಾರ ಸಚಿವರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ನಿಯೋಗವು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಪೂರಕತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವತ್ತ ಗಮನಹರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಭಾರತ-ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಮುಕ್ತ ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದ (ಎಫ್‌ಟಿಎ )ದತ್ತ ಸಾಗುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿತು. ಮೆಗಾ ಟ್ರೇಡ್ ಬ್ಲಾಕ್, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮಗ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ (ಆರ್‌ಸಿಇಪಿ) ಯಿಂದ ಭಾರತ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿರುವ ಕಾರಣ, ಭಾರತವು ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಮಟ್ಟದ ಎಫ್‌ಟಿಎಯ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಉತ್ಸುಕವಾಗಿದೆ.

ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ವಾಸ್ತವತೆಗಳನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುವ ವೆಲ್ಲಿಂಗ್ಟನ್, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸನ್ನಿವೇಶದ ದೊಡ್ಡ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ನವದೆಹಲಿಯೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನವರೆಗೂ, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪದದ ಬಳಕೆಯಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯಿತು, ಇದು ಏಷ್ಯಾ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪರವಾಗಿದೆ, ಈ ಪದವು ಅದರ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿತ್ತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕ ವಾಸ್ತವತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಹಕಾರದತ್ತ ಸಾಗುತ್ತವೆ. ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಮಹಾಸಾಗರದ ದಕ್ಷಿಣ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ದೇಶವಾಗಿ, ಅದರ ಸ್ಥಳೀಯ ಗಮನವು ಏಷ್ಯಾ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಗುರುತಿನಿಂದ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿತು, ಅದು ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇಂದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಭೌಗೋಳಿಕ-ರಾಜಕೀಯ ಅಗತ್ಯಗಳು, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಅನೇಕ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ರಾಜ್ಯಗಳು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ರಚನಾತ್ಮಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಲು “ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ” ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮೀರಿವೆ. ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್‌ಗೆ ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್‌ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅನುಮೋದನೆಯು ತನ್ನ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಒಮ್ಮುಖವಾಗುವ ಹೊಸ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೆ ತರುತ್ತಿದೆ. ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್‌ನ ಕಡಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಭಾರತವು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಯುನೈಟೆಡ್ ನೇಷನ್ಸ್ ಕನ್ವೆನ್ಷನ್ ಆನ್ ದಿ ಸೀಸ್ (ಯುಎನ್‌ಸಿಎಲ್ಒಎಸ್) ನ ತತ್ವಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕಡಲ ಡೊಮೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಮಾಣಿತ ನಿಯಮ-ಆಧಾರಿತ ಆದೇಶವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಒಮ್ಮುಖದ ಸ್ಪಷ್ಟ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿವೆ. ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಭವಿಷ್ಯದ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ.

ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ಉಭಯ ದೇಶಗಳು ಹಲವಾರು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾ ಶೃಂಗಸಭೆ (ಇಎಎಸ್) ಮತ್ತು ಆಸಿಯಾನ್ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಭೆ ಪ್ಲಸ್ (ಎಡಿಎಂಎಂ +) ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಂವಹನಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಪ್ರಮಾಣಿತ ಕ್ರಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅಜೆಂಡಾಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಇದು ಎರಡೂ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ತಾನೇ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಗುರುತನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಭಾರತ ತನ್ನ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯನ್ನು ವಿಕಸಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಬರಹ: ಪ್ರೊ. ಶಂಕರಿ ಸುಂದರರಮನ್, ಇಂಡೋ – ಫೆಸಿಫಿಕ್ ಅಧ್ಯಯನ ಕೇಂದ್ರ, ಎಸ್ಐಎಸ್, ಜೆಎನ್ಯು