ವಿದೇಶಿ ನೀತಿಯೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಸಿನರ್ಜೀಸ್ ವ್ಯವಹಾರ

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ (ಎನ್‌ಡಿಎ) ಸರ್ಕಾರದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿ 2 ಬಿ (ಬಿಸಿನೆಸ್ ಟು ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್) ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ ಮೃದುವಾದ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪಾಲುದಾರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಭಾರತವು ಲೈನ್ಸ್ ಆಫ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ (ಎಲ್‌ಓಸಿ) ಅನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಇವುಗಳ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣತೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಕಳೆದ‌ ಕೆಲ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನೂರಾರು ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದಿವೆ. ಅವುಗಳ ಉದ್ದೇಶವು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಮತ್ತು ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಡಾ. ಎಸ್. ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ವ್ಯವಹಾರ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಈ ತೆರನಾದ ಭಾರತದ ವ್ಯವಹಾರ-ರೀತಿಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ವಿಧಾನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು‌.
ಯಾವುದೇ ಸಾಲದ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ 65% ರಿಂದ 75% ರಷ್ಟು ಭಾರತದ ಪಾಲಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಎಲ್‌ಒಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂಗತಿ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕೂಡ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ವಿದೇಶೀ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಲೈನ್ಸ್ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅವುಗಳಿಂದ ಅಪಾಯ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಭಾರತವು 539 ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದು 64 ದೇಶಗಳಿಗೆ 300 ಲೈನ್ಸ್ ಆಫ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ನೀಡಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಗುಣಾತ್ಮಕವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಗಳ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈಗ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯು ಸಮಗ್ರವಾದ ಸರ್ಕಾರಿ ವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಬಲವಾದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಿಂದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಇದರ ಶ್ರೇಯ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯವರೆಗೆ ಸಲ್ಲಬೇಕು. ಇದರ ಫಲವಾಗಿ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಗಳು ತಿಂಗಳಿಗೆ 2ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ. ನಮ್ಮ ನೆರೆಹೊರೆಯ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಳಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಹೈ-ಇಂಪ್ಯಾಕ್ಟ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಭಾರತವು ವಾರಕ್ಕೆ 4 ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಸಾಧಾರಣವಾದ ಸಾಧನೆಯಲ್ಲ.
ಆ ಖಂಡದೊಂದಿಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವಕ್ಕೆ ಭಾರತವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರಿಂದ, ಬಹುತೇಕ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಮತ್ತು ಯೋಜನೆಗಳು ಆಫ್ರಿಕಾದೊಂದಿಗಿವೆ. 205 ನಿಯಂತ್ರಣಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ 321 ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ 181, ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಕೆರಿಬಿಯನ್‌ನಲ್ಲಿ 32 ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಓಷಿಯಾನಿಯಾದಲ್ಲಿ ತಲಾ 3 ಯೋಜನೆಗಳಿವೆ. ಅನುದಾನ ಸಹಾಯದ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಕೆರಿಬಿಯನ್ ನಿಂದ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳವರೆಗಿನ ಸಾಲಗಳ ಸಾಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿದೆ. ಇಂದು‌ ಈ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವು ಭಾರತದ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರವಾಗಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು.
ಭೂತಾನ್‌ ದೇಶದೊಂದಿಗಿನ ನಮ್ಮ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವು ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ‌. ಅಲ್ಲಿ ಇದು ವಿದ್ಯುತ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ನಮ್ಮ ನೆರೆಹೊರೆಯಲ್ಲಿರುವ ಇತರ ಅಪ್ರತಿಮ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ರೈಲು ಸೇತುವೆಗಳು, ಶ್ರೀಲಂಕಾದಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆ ಹಳಿಗಳ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ, ರಸ್ತೆ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ನೇಪಾಳದ ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರಸರಣ ಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಮೆಟ್ರೋ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಕೂಡ ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ.
ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದಂತೆ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸುಡಾನ್, ರುವಾಂಡಾ, ಜಿಂಬಾಬ್ವೆ ಮತ್ತು ಮಲಾವಿಗಳಲ್ಲಿನ ವಿದ್ಯುತ್ ವಲಯವನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ನಿಯಂತ್ರಣ ಯೋಜನೆಗಳು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ; ಮೊಜಾಂಬಿಕ್, ಟಾಂಜಾನಿಯಾ ಮತ್ತು ಗಿನಿಯಾದಲ್ಲಿ ನೀರು, ಕೋಟ್ ಡಿ ಐವೊಯಿರ್, ಗಿನಿಯಾ ಮತ್ತು ಜಾಂಬಿಯಾದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ ಮತ್ತು ಘಾನಾದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಘಟಕಗಳು, ಜಿಬೌಟಿ ಮತ್ತು ಕಾಂಗೋ ಗಣರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಿಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಗ್ಯಾಂಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಬುರುಂಡಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಕೂಡ ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಹಲವಾರು ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪಿಸಿರುವ ಕೆಲವು ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕಗಳು ನಿಜಕ್ಕೂ ಈ ಮಾದರಿಯ ಪೈಕಿ ಮೊದಲಿನವಾಗಿವೆ ಹಾಗೂ ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವರ್ತಕವಾಗಿವೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಅವು ನಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬ್ರ್ಯಾಂಡಿಂಗ್‌ಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಆ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಭೌಗೋಳಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ವ್ಯವಹಾರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವುಗಳು ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ವಿಶಾಲವಾಗಿ ಅಡಿಪಾಯವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕಳೆದ 5 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಖರೀದಿದಾರರ ಸಾಲದಲ್ಲಿ 1 ಬಿಲಿಯನ್ ಅಮೇರಿಕನ್ ಡಾಲರ್ ಅನ್ನು ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು ಗಮನಾರ್ಹ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ.
ಲೈನ್ಸ್ ಆಫ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಜೊತೆಗೆ, ನವದೆಹಲಿಯು ಭಾರತವು ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೂ ಅನುದಾನವನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಮಾರಿಷಸ್ ಮತ್ತು ಸೀಶೆಲ್ಸ್ ಸಹ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅನುದಾನ ಯೋಜನೆಗಳು ನಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ನೆರೆಹೊರೆಯ -272 ಆಗುವುದರಲ್ಲಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ.
ಅಪ್ರತಿಮ ಅನುದಾನ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಫಘಾನದ ಸಂಸತ್ತು ಮತ್ತು ಸಲ್ಮಾ ಅಣೆಕಟ್ಟು, ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ತಮಿಳರಿಗೆ ವಸತಿ ಯೋಜನೆಗಳು, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನ ಕಲಾದನ್ ಸಾರಿಗೆ ಯೋಜನೆ, ಮಾರಿಷಸ್‌ನ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ನೇಪಾಳದೊಂದಿಗೆ ಬಿರಾತ್‌ನಗರ ಸಮಗ್ರ ಚೆಕ್-ಪೋಸ್ಟ್ ಸೇರಿವೆ ಎಂದು ಡಾ. ಜೈಶಂಕರ್ ಹೇಳಿದರು. ಬ್ರಾಂಡ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಹಲವು ಅಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲಿದೆ ಅಲ್ಲದೆ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ಎಂಬುದು ಅದರ ಪ್ರಮುಖವಾದುದು.