ತೈಲ ಬೆಲೆ ಸಮರ

ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾವು ‘ಬ್ರೆಂಟ್’ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಶೇಕಡಾ 30ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ತೈಲ ಬೆಲೆ ಸಮರ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. 1991ರ ಕೊಲ್ಲಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಂತರ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಈ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಬೆಲೆಗಳ ಕಡಿತವಾಗಿದೆ. ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ನಡುವಿನ ಒಡಕನಿಂದ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಕರೋನಾ ವೈರಸ್ ಹೊಡೆತಕ್ಕೆ ಏಕಾಏಕಿ ಬೆಲೆ ಕುಸಿತವಾಗಿದ್ದು ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ನೇತೃತ್ವದ ತೈಲ ಕಾರ್ಟೆಲ್ ಒಪೆಕ್ (ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ಆಫ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ರಫ್ತು ದೇಶಗಳ ರಾಷ್ಟ್ರ) ದಿನಕ್ಕೆ 1.5 ಮಿಲಿಯನ್ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳಷ್ಟು ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಮೊಟಕುಗೊಳಿಸಲು ಬಯಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪದೇ ಇರುವ ಕಾರಣದಿಂದ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ತೈಲ ಕಂಪನಿ ಬ್ರೆಂಟ್ ಈ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬೆಲೆ ಸಮರವನ್ನು ಸಾರಿದೆ.

ಹಣಕಾಸು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ನೈಜ ವಲಯವು ಏಕಾಏಕಿ‌ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಹೊಡೆತಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಇಂಧನ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ. ಯಾವುದೇ ದೇಶವು ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದಷ್ಟು ಅಗ್ಗವಾಗಿ ತೈಲವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. “ಹಣಕಾಸಿನ ವಿರಾಮ-ಸಹ” ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಆಟಗಾರರಿಗೆ ಒಂದೇ ರೀತಿ‌ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಕರು ತಮ್ಮ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಯಾವ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ರಫ್ತುದಾರರು ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರ ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಹಣಕಾಸಿನ ಬ್ರೇಕ್-ಈವ್ ನೀಡಲಿದೆ.

ರಷ್ಯಾದ ಹಣಕಾಸಿನ ವಿರಾಮ-ಬೆಲೆ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ 42 ಡಾಲರ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಸೌದಿ ಅರಾಮ್ಕೊ ಪ್ರತಿ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ 83.60 ಡಾಲರ್ ಆಗಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ರಿಯಾದ್‌ನ ಬ್ರೆಂಟ್‌ನ ತೈಲ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಬ್ಯಾರೆಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ 31 ಡಾಲರ್ ಗೆ  ಇಳಿಸುವುದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಬೆಲೆ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಕುಸಿಯುತ್ತಿರುವ ತೈಲ ಬೆಲೆ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಂಟ್  “ಇಳಿಮುಖವಾಗಿರುವುದು” ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿತದಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದೇ? ಗ್ರಾಹಕರು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ “ಪಾಸ್-ಥ್ರೂ” ಪರಿಣಾಮದ ಮೇಲೆ ಉತ್ತರವು ನೇರವಾಗಿ ಇಲ್ಲ. ಇದು ಇಂಧನ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಹೂಡಿಕೆ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಎಳೆಯಬಹುದು ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಯಾವುದೇ ತೆರಿಗೆ ಹೊರೆಯಿಲ್ಲದೆ “ಪಾಸ್-ಮೂಲಕ” ಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಗ್ರಾಹಕರು ಲಾಭ ಗಳಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಕರೋನಾ ದಾಳಿಯು ಇಂಧನ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ತೈಲ ಕೊರೆಯುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಬೇಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಇಳಿಕೆಯಾಗಬಹುದು. ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಮುಖ ಶೇಲ್ ಆಯಿಲ್ ಉದ್ಯಮವು ಸಾಲದ ಹೊರೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಹೀಗಿದ್ದರೂ ಉದ್ಯಮವು “ಪೂರಕ” ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿಳಿಯಲಿದ್ದು ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಕರು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ. ತೈಲ-ಬೆಲೆ ರೀತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ-ದರ್ಜೆಯ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್‌ಗಳು ಕಡಿಮೆ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳಿಗೆ ರಕ್ಷಿಸಬಹುದು. ಆದರೂ ಈಕ್ವಿಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಷೇರುದಾರರಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯುತ್ತಿವೆ.

ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಪ್ರತಿ 10 ಡಾಲರ್ ಕುಸಿತವಾದರೆ ಶೇಕಡಾ 0.3ರಷ್ಟು ಜಾಗತಿಕ ಜಿಡಿಪಿಯು ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಂದ ತೈಲ ಬಳಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ರಷ್ಯಾದ 10 ವರ್ಷಗಳ ಬಾಂಡ್ ಇಳುವರಿ ಶೇಕಡಾ 2.56 ರಷ್ಟು ತಲುಪಿದ್ದರಿಂದ ಬಡ್ಡಿದರದ ತಂತ್ರಜ್ಞರೂ ಸಹ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 2030ರಲ್ಲಿ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳುವ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಬಾಂಡ್‌ಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ 2.38% ರಷ್ಟಿದೆ. ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ-ದರ್ಜೆಯ ಇಂಧನ ಸಾಲವು ಸಾಕಷ್ಟು ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ, ಆಯ್ಕೆ-ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಹರಡುವಿಕೆಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಸುಮಾರು 2.95% ದರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ತೈಲ ಬೆಲೆ ಸಮರವು ಸರಕು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆ‌.

ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ತೈಲ ಗ್ರಾಹಕ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವದ ನಂಬರ್ ಒನ್ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಕ ಯುಎಸ್ ಶೇಲ್ ಅನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ರಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ತೈಲ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ರಿಯಾದ್ ಓಟವು ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಅದು “ಹಣಕಾಸಿನ ಲಾಭಾಂಶ” ವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಬ್ರೆಂಟ್ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳಲ್ಲಿ 20 ಡಾಲರ್ ಕಡಿತವು ಭಾರತದ ಚಾಲ್ತಿ ಖಾತೆ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು 30 ಬಿಲಿಯನ್ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳಲ್ಲಿನ ಅಸ್ಥಿರತೆಯು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯಿಂದ ಭಾರತವು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಹಣಕಾಸಿನ ಲಾಭಾಂಶದ ನೀರೀಕ್ಷೆ ಹೊಂದಿಲ್ಲ.

ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದವು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಶೇಲ್ ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಲಾಭದೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಆದರೂ ರಷ್ಯಾದ ಇಂಧನ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಮೇಲೆ ಯುಎಸ್ ನಿರ್ಬಂಧ ಹೇರಿದಾಗ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಕಾಳಜಿ ಇತ್ತು. ಈ ಬೆಲೆ ಸಮರದ ಜೊತೆ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮತ್ತು ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವ ವಿಭಿನ್ನ ತಂತ್ರವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ರಷ್ಯಾ ಏಕಪಕ್ಷೀಯವಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ನೇತೃತ್ವದ ಒಪೆಕ್ ಕಾರ್ಟೆಲ್‌ಗೆ ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.

ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್: ಡಾ. ಲೆಖಾ ಎಸ್. ಚಕ್ರವರ್ತಿ, ಎನ್ಐಪಿಎಫ್ ಪಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮತ್ತು  ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಬಾರ್ಡ್ ಕಾಲೇಜಿನ ಲೆವಿ ಎಕನಾಮಿಕ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್