ಬಿರುಸುಗೊಂಡ ಯುಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆ

ಅಮೆರಿಕಾದ  46ನೇ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲೆಂದು 2020ರ ನವೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ರಿಪಬ್ಲಿಕನ್ ಪಕ್ಷದ ವತಿಯಿಂದ (ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಓಲ್ಡ್ ಪಾರ್ಟಿ ಅಥವಾ ಗೋಪಿ) ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಈಗಾಗಲೇ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮತ್ತು ಕಾಕಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 1,099 ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ರಿಪಬ್ಲಿಕನ್ ಪಕ್ಷದಿಂದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು ಅವರಿಗೆ ಒಟ್ಟು 1,276 ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಬೇಕಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಲು ಮಾಜಿ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಮತ್ತು ವರ್ಮೊಂಟ್ ಸೆನೆಟರ್ ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ನಡುವೆ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಏರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಸೂಪರ್ ಟೂಸ್ಡೆ” ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಗೆದ್ದಿರುವ ಬಿಡೆನ್ ಮುನ್ನಡೆ ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹದಿನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅಮೇರಿಕನ್ ಸಮೋವಾಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಮಂಗಳವಾರ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆಯಿತು. ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳು 1,344 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಿಗೆ ಪೂರಕವಾಗಿವೆ. 2020ರ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಕ್ಷದ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಒಟ್ಟು ಮೊತ್ತದ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದೆ. ಬಹುಪಾಲು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲು ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೂ ಮೊದಲು ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮತ್ತು ಕಾಕಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದು ಬರಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಚುನಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ನಾಮನಿರ್ದೇಶಿತರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಅವರುಗಳು ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಗೆದ್ದು ಬರಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಥವಾ ಕೋಕಸ್ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಇರಲಿದ್ದಾರೆ. ಇವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷದ ಸಮಾವೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಪಕ್ಷದ ಬಹುಪಾಲು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳ ಬೆಂಬಲ ಪಡೆಯುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನವಾಗುತ್ತಾನೆ.  ಪಕ್ಷದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿ ನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದರ ನಂತರ ಅವರು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಪ್ರಚಾರ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ. ವಿವಿಧೆಡೆ ಸಮಾವೇಶಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ ರಾಷ್ಟ್ರದಾದ್ಯಂತ ಮತದಾರರ ಬೆಂಬಲ ಗಳಿಸಲು ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ದೇಶವಾಗಿದೆಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಜನರಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ಚುನಾವಣೆ ಮೂಲಕ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತಪತ್ರಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಿದ ನಂತರ ಎಲ್ಲಾ ಮತಗಳು ರಾಜ್ಯವ್ಯಾಪಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಡಿಸಿ ಮತ್ತು 48 ರಾಜ್ಯಗಳು ವಿನ್ನರ್-ಟೇಕ್ಸ್-ಆಲ್ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆಅಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ವಿಜೇತರು ಆ ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲಾ ಮತದಾರರನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮೈನೆ ಮತ್ತು ನೆಬ್ರಸ್ಕಾ ಇದಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಒಬ್ಬ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಯಾಗಲು ಕನಿಷ್ಠ 270  ಚುನಾಯಿತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಸೂಪರ್ ಮಂಗಳವಾರದ ಬಳಿಕ – ಸೇನ್ ಅವರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಉಳಿದೆಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ವಿರೋಧಿಗಳು ಪರಾಭಾವಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನೋರ್ವ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಕೂಡ ಹೊರಗುಳಿದಿದ್ದಾರೆ- ಇದರಿಂದ ಮಾಜಿ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡನ್ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವಲ್ಲಿ ನೆಚ್ಚಿನ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮಿಸ್ಸೌರಿಮಿಚಿಗನ್ಮಿಸ್ಸಿಸ್ಸಿಪ್ಪಿ ಮತ್ತು ಇಡಾಹೊದ ಪ್ರಮುಖ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿರುವ ಬಿಡನ್ ಒಟ್ಟು 820 ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ 670 ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರಿಡಾಅರಿಝೋನಾಇಲಿನಾಯ್ಸ್ ಮತ್ತು ಓಹಿಯೋ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಮತ್ತು ನೆವಾಡಾದಂತಹ ಕೆಲವು ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್‌ ಅವರಿಗೆ ಬೆಂಬಲವಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆದಾಗಿದೆ. ಮುಂಬರುವ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜೋ ಬಿಡನ್‌ರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ ಜೊತೆಗಿವು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ  ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಬೆಂಬಲಿತ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಈಗಿರುವ ಅಂತರವನ್ನು ಸರಿದೂಗಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ. ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವವರ ಪೈಕಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ಯುವ ಪ್ರಗತಿಪರರು ಮತ್ತು ಹಿಸ್ಪಾನಿಕ್‌ಗಳು ಮುಂದೆ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆಯುವ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಇವರಿಗೆ ಗೆಲುವನ್ನು ತಂದುಕೊಡುವಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹಲವರು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜೋ ಬಿಡನ್ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಅಮೇರಿಕನ್ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಅಂಶಗಳು ಕೂಡ ಕೇಳಿಬರುತ್ತಿವೆ.

ಫಿಲಡೆಲ್ಫಿಯಾದಲ್ಲಿ ಜೋ ಬಿಡನ್ ಅವರು ಮಾಡಿದ ಭಾಷಣವು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ವಿರುದ್ಧ ಜನಬೆಂಬಲವನ್ನು ಕ್ರೋಢೀಕರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂಬ ಅರ್ಥವನ್ನು ಮಾಡಿಸಿತು. ಜೊತೆಗೆ ಪಕ್ಷದ ಐಕ್ಯತೆಗಾಗಿ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಅವರ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯಬಲ್ಲೆ ಎಂಬ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಅವರು ಸೂಚಿಸಿದಂತಿತ್ತು. ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ 2016ರ ಡೆಮೋಕ್ರೆಟಿಕ್ ಚುನಾವಣೆಯ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿಯೇ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪ್ರಾಥಮಿಕವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವ ಉತ್ಸಾಹ ಕಂಡುಬರುತ್ತಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್‌ ಅವರ ಮರು-ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಪೂರಕವಾಗಿದೆ ಎಂದೂ ಕೂಡ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಚುನಾವಣೆಗಳು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದಿಗಳು ತಮ್ಮ ಗೆಲುವಿನ ನಗುವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳ ಸದನದಲ್ಲಿ ಬಹುಮತವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಕಂಡರೆ ಅದು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ನೀತಿಗಳ ಆಧಾರದಿಂದಾಗಿಯೇ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದ ಭಾರತವು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಎರಡೂ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದರೂ ಎರಡೂ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಸಮಾನತೆನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳ ಆಧಾರಿತ ಕ್ರಮಗಳ ಹಂಚಿಕೆಯ ಮೌಲ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿವೆ.

ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್: ಡಾ. ಸ್ತುಟಿ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ, ಅಮೇರಿಕಾ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ವಿಶ್ಲೇಷಕ