ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਮੋਨਾਕੋ ਸੰਬੰਧ

ਮੋਨਾਕੋ ਰਾਜ ਦਾ ਮੁਖੀ ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ II ਭਾਰਤ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਯਾਤਰਾ ‘ਤੇ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਮੋਨੈਕੋ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦਾ ਲੰਮਾ ਇਤਿਹਾਸ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ 2007 ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਮੋਨੈਕੋ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਰਿਆਸਤ ਹੈ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਯੂਰਪ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਰਿਵੇਰਾ ਵਿੱਚ ਸਥਿੱਤ ਇੱਕ ਸੁਤੰਤਰ ਸ਼ਹਿਰ-ਰਾਜ ਹੈ। ਇਹ ਤਿੰਨ ਪਾਸੇ ਫਰਾਂਸ ਨਾਲ ਬਾਰਡਰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਦਕਿ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਭੂਮੱਧ ਸਾਗਰ ਹੈ। ਵੈਟੀਕਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇਹ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਛੋਟਾ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਰਾਜਤੰਤਰ ਹੈ ਅਤੇ ਹਾਊਸ ਆਫ਼ ਗ੍ਰਾਇਮਲਡੀ ਨੂੰ 600 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮਾਂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੋਨੈਕੋ 1993 ਵਿੱਚ ਵੋਟਿੰਗ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦਾ ਮੈਂਬਰ ਬਣਿਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਮੋਨਾਕੋ ਦੀ ਇੱਕ ਸੁਤੰਤਰ ਅਤੇ ਵੱਖਰੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਫਰਾਂਸ ਤੇ ਇਸਦੇ ਬਚਾਅ ਲਈ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮੋਨੈਕੋ ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਫਰਾਂਸ ਸਮੇਤ 28 ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਰਵਾਇਤਾਂ ਅਤੇ ਸਰਹੱਦੀ ਨਿਯਮਾਂ ਸਮੇਤ ਕੁਝ ਯੂਰਪੀਨ ਨੀਤੀਆਂ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਧਾਉਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਫਰਾਂਸ ਨਾਲ ਇਸ ਸਬੰਧ ਦੁਆਰਾ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਮੋਨੈਕੋ ਆਪਣੀ ਮੁਦਰਾ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ‘ਯੂਰੋ’ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਮੈਡੀਟੇਰੀਅਨ ਅਤੇ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਰਵੇਰਾ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਰਣਨੀਤਕ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਇਸਦਾ ਅਰਥ-ਵਿਵਸਥਾ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ, ਉਦਯੋਗ, ਵਪਾਰ, ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ, ਬੈਂਕਿੰਗ ਅਤੇ ਵਿੱਤੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦੇ “ਪੰਜ ਥੰਮ੍ਹ” ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ। ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਮੋਨੈਕੋ ਮੁਢਲੇ ਯਾਤਰੀ ਸਥਾਨ ਅਤੇ ਮੋਂਟੇ ਕਾਰਲੋ ਇਸ ਦੇ ਕੈਸੀਨੋ ਲਈ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ, ਇਹ ਫਾਰਮੂਲਾ ਵਨ ਦੇ ਮੂਲ ਗ੍ਰੈਂਡ ਪ੍ਰਿਕਸ ‘ਚੋਂ ਇੱਕ ਹੋਣ ਦੇ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮੋਨੈਕੋ ਇੱਕ ਆਮਦਨ ਟੈਕਸ ਮੁਕਤ ਦੇਸ਼ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਿਣਤੀ ਵਾਲਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ।

ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ II ਦਾ ਭਾਰਤ ਦੌਰੇ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਦੁਵੱਲੇ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨਾ ਹੈ ਅਤੇ ਦੁਵੱਲੇ ਵਪਾਰ ਅਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨਾ ਹੈ ਜੋ ਵਰਤਮਾਨ ਪੱਧਰ ਦੇ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਉਹ ਇਕ 20 ਮੈਂਬਰੀ ਵਪਾਰਕ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧ ਮੰਡਲ ਨਾਲ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਦਾ ਪ੍ਰਸਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਟੂਰੀਜਮ ਅਤੇ ਆਉਟਲਿਟੀ, ਯੈਚ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਜੇਟਸ ਮੈਨੂਫੈਕਚਰਿੰਗ, ਬੈਂਕਿੰਗ ਅਤੇ ਇੰਸ਼ੋਰੈਂਸ, ਲੌਜਿਸਟਿਕਸ ਅਤੇ ਆਵਾਜਾਈ, ਆਈ.ਟੀ. ਅਤੇ ਆਈ.ਟੀ. ਸਮਰਥਿਤ ਸੇਵਾਵਾਂ, ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ, ਖਾਸ ਜਾਇਦਾਦ, ਕੱਪੜੇ ਅਤੇ ਫੈਸ਼ਨ ਅਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਆਦਿ। ਫੇਰੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਉਹ ਭਾਰਤ-ਮੋਨੈਕੋ ਬਿਜ਼ਨਸ ਫੋਰਮ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਜੋ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਸਰੋਤ ਸੰਸਥਾਨ (ਟੈਰੀ) ਵਿਚ ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ‘ਤੇ ਇਕ ਸਮਿੱਟ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ।

ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ ਦਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸਵਾਗਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰਾਮ ਨਾਥ ਕੋਵਿੰਦ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਮੋਨੈਕੋ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਭਰੋਸੇ, ਦੋਸਤੀ ਅਤੇ ਆਪਸੀ ਲਾਭਦਾਇਕ ਸਹਿਯੋਗ ਅਤੇ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦਾ ਆਨੰਦ ਮਾਣਿਆ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਯਾਤਰਾ ਨਵੇਂ ਉੱਚੇ ਹਿੱਸਿਆਂ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਦੁਵੱਲੀ ਸਹਿਯੋਗ ਲਈ ਪਹਿਲ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੋਨੈਕੋ ਦੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੰਪਨੀਆਂ ਭਾਰਤੀ ਵਿਕਾਸ ਕਥਾ ਤੋਂ ਕਾਫੀ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਭਾਰਤ-ਮੋਨੈਕੋ ਸੰਬੰਧ ਵਧੀਆ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ ਪਰ ਫੇਰ ਵੀ ਇਸ ਉੱਪਰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਗੁੰਜਾਇਸ਼ ਹੈ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ II ਦੇ ਨਾਲ ਵਿਆਪਕ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗ ਵਧਾਉਣ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ’ ਤੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ। ਭਾਰਤੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਸੁਸ਼ਮਾ ਸਵਰਾਜ ਨੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ, ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਵੇਸ਼, ਸਮਾਰਟ ਸ਼ਹਿਰਾਂ, ਸਮੁੰਦਰੀ ਵਾਤਾਵਰਣ, ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਅਤੇ ਆਪਸੀ ਲੋਕ-ਸੰਪਰਕ ਵਿਚ ਸਹਿਯੋਗ ਲਈ ਮੌਕੇ ਦੀ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ।

ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ II ਨੇ 2006 ਵਿਚ ਵਾਤਾਵਰਨ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਇਕ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਨੇ ਤਰਜੀਹੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਟੀ.ਈ.ਰੀ.ਆਈ. ਨਾਲ ਇਕ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਊਰਜਾ, ਵਾਤਾਵਰਨ, ਜਲਵਾਯੂ, ਸੰਸਾਧਨ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲਤਾ ਅਤੇ ਸਥਾਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਟੀ.ਈ.ਰੀ.ਆਈ. ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, “ਉਹ ਇਹਨਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸੰਯੁਕਤ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਵੀ ਰੱਖੇਗਾ। ਕੰਮ ਦੇ ਆਮ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਤਕਨੀਕੀ ਅਤੇ ਵਿਗਿਆਨਕ ਗਿਆਨ ਦੇ ਅਦਾਰੇ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਲਈ ਇਕ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਗਠਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਖੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਰਕਾਰੀ ਦੌਰੇ ਪੂਰੀ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਿੰਸ ਅਲਬਰਟ II ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੀ ਇੱਕ ਨਿੱਜੀ ਯਾਤਰਾ ‘ਤੇ ਹੈ। ਮੋਨਾਕੋ ਰਾਜ ਦੇ ਮੁਖੀ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਤੋਂ ਯੂਰਪ ਨਾਲ ਵੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵੱਡੇ ਰੁਝੇਵੇਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।