ਉੱਤਰ ਪੂਰਬ ‘ਚ ਮੌਨਸੂਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ

ਉੱਤਰ ਪੂਰਬ ‘ਚ ਮੌਨਸੂਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਦੇਰੀ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਚੇਨਈ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਖੀ, ਡਾ. ਬਾਲਚੰਦਰਨ ਨੇ ਮੀਡੀਆ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ, ਅਰਬ ਸਾਗਰ ਵਿੱਚ ਬਣੇ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫ਼ਾਨ ਅਤੇ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਖਾੜੀ ਵਿੱਚ ਚਿੰਨ੍ਹਿਤ ਘੱਟ ਦਬਾਅ ਖੇਤਰ ਮੌਨਸੂਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਗਿਆ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੱਟਾਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਕੰਬਣੀ ਅਤੇ ਨਮੀ ਦਾ ਰਾਹ ਬਦਲ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਦੇਰ ਹੁੰਦੀ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਅਤੇ ਪੁਡੂਚੇਰੀ ਵਿੱਚ ਉੱਤਰੀ ਪੂਰਬੀ ਮੌਨਸੂਨ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੀਂਹ ‘ਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਮੌਨਸੂਨ ਅੱਜ ਤੈਅ ਕਰੇਗਾ।

ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ, ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ ਅਰਬ ਸਾਗਰ ਵਿਚ ਚੱਕਰਵਾਤ ਲੁਬਨ ਨੂੰ ਹੋਰ ਤੇਜ਼ ਹੋਣ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਓਮਨ ਤੇ ਯਮਨ ਤੱਟ ਵੱਲ ਵਧਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਅਤੇ ਪੁਡੂਚੇਰੀ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਗਲੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ‘ਚ ਮੱਧਮ ਮੀਂਹ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉੱਤਰੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆ ਵਿੱਚ ਵੱਖਰੇ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋਣ ਦੀ ਆਸ਼ੰਕਾ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਸ਼ਿਵਗੰਗਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਤਿਰੁਪੁਵਨਮ ਨੇ 15 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਬਾਰਿਸ਼ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਮਾਨਾਮਾਦੁਰਈ ਵਿੱਚ 13 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਅਤੇ ਮਦੁਰਈ ਦੇ ਕੋਲ ਚਿੰਤਾਪਤੀ ਵਿੱਚ 12 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਰਿਹਾ।

ਮਛੇਰਿਆਂ ਨੂੰ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕਿਨਾਰੇ ‘ਤੇ ਨਾ ਆਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ।