ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ‘ਚ ਸ਼ਹਿਰੀ ਸਥਾਨਕ ਚੋਣਾਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਪੜਾਅ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਢੰਗ ਨਾਲ ਹੋਇਆ ਸਮਾਪਤ

ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ‘ਚ ਸ਼ਹਿਰੀ ਸਥਾਨਕ ਸੰਸਥਾ ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਪੜਾਅ ਕੱਲ੍ਹ ਸ਼ਾਮੀਂ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਖ਼ਤਮ ਹੋਇਆ। ਇਸ ਪੜਾਅ ‘ਚ, 422 ਵਾਰਡਾਂ ਦੇ ਲਈ ਪੋਲਿੰਗ ਤਿੰਨਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਜੰਮੂ, ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਲੱਦਾਖ ਵਿੱਚ ਹੋਈ।

ਜੰਮੂ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ‘ਚ  238 ਵਾਰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਵੋਟਾਂ ਪਈਆਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਜੰਮੂ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 153 ਵਾਰਡ, ਰਾਜੌਰੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 59 ਅਤੇ ਪੁੰਚ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ 26 ਵਾਰਡ ਹਨ।

ਜੰਮੂ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ, ਤਕਰੀਬਨ 64 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟਾਂ 153 ਵਾਰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਈਆਂ ਜਦੋਂ ਕਿ ਰਾਜੌਰੀ ਦੇ ਸੀਮਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 59 ਵਾਰਡਾਂ ਵਿਚੋਂ 81 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟਾਂ ਪਈਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਪੁੰਚ ਦੇ ਸਰਹੱਦੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 26 ਵਾਰਡਾਂ ‘ਚ 74 ਫ਼ੀਸਦੀ ਮਤਦਾਤਾ ਆਪਣੇ ਵੋਟ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਜੰਮੂ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ਤੋਂ ਕੋਈ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਘਟਨਾ ਨਹੀਂ ਵਾਪਰੀ ਹੈ।

ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਫ਼ਸਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕਸ਼ਮੀਰ ਡਿਪਟੀ ਦੇ ਕੁਪਵਾੜਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ  ਵਿੱਚ 32.2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟਰ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੇ ਗਏ ਜਦੋਂ ਕਿ ਕਾਰਗਿਲ ਵਿੱਚ ਸਵੇਰੇ 4 ਵਜੇ ਤਕ 78.2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟਾਂ ਪਈਆਂ। ਲੇਹ ਨੇ ਸਵੇਰੇ 4 ਵਜੇ ਤੱਕ 55.2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟਿੰਗ ਕੀਤੀ।

ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਅੰਕੜੇ ਅੰਦਾਜ਼ਨ ਹਨ ਅਤੇ ਪੋਲਿੰਗ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਾਪਸ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਹੀ ਚੋਣ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਏ.ਆਈ.ਆਰ ਦੇ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸ਼ਾਲੀਨ ਕਾਬਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਦੌਰਾਨ ਸੂਬੇ ਭਰ ‘ਚ ਕੁਲ ਪੋਲਿੰਗ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ 56.7 ਫ਼ੀਸਦੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਕਾਰਗਿਲ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ 78.2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਅਤੇ ਲੇਹ ‘ਚ 26 ਵਾਰਡਾਂ ਵਿੱਚ 55.2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਉੱਤਰੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਕੁਪਵਾੜਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 18 ਵਾਰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵੋਟਰ 32.4 ਫੀਸਦੀ ਵੋਟਾਂ ਪਈਆਂ। ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ ਦੇ ਨਾਲ, ਲੱਦਾਖ ਵਿੱਚ 66 ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੀਨਗਰ ਵਿੱਚ 8 ਸਮੇਤ 204ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀ ਕਿਸਮਤ ਨੂੰ ਈ.ਵੀ.ਐਮ ਵਿੱਚ ਸੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।