ਭਾਰਤੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੀ ਤਜਾਕਿਸਤਾਨ ਫੇਰੀ

ਭਾਰਤ ਦੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਨੀਤੀ ਵਿਚ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਅਤੇ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਤਜਾਕਿਸਤਾਨ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਥਾਨ ਰੱਖਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰਾਮ ਨਾਥ ਕੋਵਿੰਦ ਦੀ ਦੁਸ਼ਾਨਬੇ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਇਸਦੀ ਫਿਰ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਤਜਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਵਿਚ 1991 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਕ ਨਵਾਂ ਅਧਿਆਇ ਜੁੜਦਾ ਹੈ ਅਤੇ 2012 ਵਿਚ ਰਣਨੀਤਕ ਭਾਈਵਾਲੀ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪੱਧਰ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦੁਵੱਲੇ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਨਾਲ ਸਰਹੱਦੀ ਸਾਂਝ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦੀ ਭੂਗੋਲਿਕ ਸਥਿਤੀ ਨੇ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭਾਈਵਾਲ ਬਣਾਇਆ ਹੈ।
ਅਫਗਾਨ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਭਾਰਤ ਨੇ ਸਰਹੱਦ ਦੇ ਨੇੜੇ ਤਾਜਿਕ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਥੇ ਇਕ ਹਸਪਤਾਲ ਵੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। 2006 ਵਿਚ, ਇਸ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਪੂਰਾ ਸੰਚਾਲਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਭਾਰਤ ਨੇ ਤਾਜਿਕ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਲਈ ਮਿਗ ਅਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਜਹਾਜ਼ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਅਮਰੀਕਾ, ਰੂਸ ਅਤੇ ਜਰਮਨੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਚੌਥਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫੌਜੀ ਬੇਸ ਬਣਾਇਆ ਹੈ।
ਉਜ਼ਬੇਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਤੇ ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਪੁਤਿਨ ਨੇ ਜਦੋ ਇਕ ਹਫਤਾ ਪਹਿਲਾਂ ਭਾਰਤ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਯੂਰੇਸ਼ੀਅਨ ਖਿੱਤੇ ਦਾ ਵਧਿਆ ਮਹੱਤਵ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਅਰਥ-ਵਿਵਸਥਾ ਵਿਚ ਤਰੱਕੀ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ, ਇਸ ਦੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਨੀਤੀ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਵਧ ਰਹੇ ਆਲਮੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਊਰਜਾ ਸਰੋਤਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਹ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਖੇਤਰ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕਤਾ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਪਰੰਤੂ ਇਸਦੀ ਭੂਗੋਲਿਕ ਸਥਿਤੀ ਕਾਰਨ, ਇਸ ਨੂੰ ਵੱਡੀਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਜਦੋਂ ਸੰਪਰਕ ਇਕ ਨਵਾਂ ਆਧੁਨਿਕ ਸਮਾਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਦੇ 2012 ਦੀ ਗੱਲਬਾਤ ਕੇਂਦਰੀ ਏਸ਼ੀਆ ਦੀ ਨੀਤੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜੋ ਸਾਰੇ ਪੰਜ ਕੇਂਦਰੀ ਏਸ਼ੀਆਈ ਗਣਿਤ ਜਾਂ ਕਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਰਾਜਨੀਤਿਕ, ਆਰਥਿਕ, ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਬਣਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਕਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਤਜ਼ਾਕਿਸਤਾਨ ਭਾਰਤ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਉੱਤਰੀ-ਦੱਖਣੀ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਕੋਰੀਡੋਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਬਹੁ-ਕੌਮੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਹੈ ਜੋ ਹਿੰਦ ਮਹਾਸਾਗਰ ਅਤੇ ਫ਼ਾਰਸੀ ਖਾੜੀ ਨੂੰ ਕੈਸਪੀਅਨ ਸਾਗਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਅੱਗੇ ਰੂਸ ਅਤੇ ਉੱਤਰੀ ਯੂਰਪ ਨਾਲ ਜੋੜ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬੇਲਟ ਅਤੇ ਰੋਡ ਇਨੀਸ਼ੀਏਟਿਵ ਰਾਹੀਂ ਚੀਨ ਦੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਹਾਜ਼ਰੀ ਵੱਲ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ, ਭਾਰਤ ਦੀ ਇਸ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਤਾ ਹੈ।
ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਰੂਸ ਵੀ ਬਰਾਬਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਪਰ ਚੀਨ ਦੀ ਵਧ ਰਹੀ ਹਾਜ਼ਰੀ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆਈ ਸ਼ਤਰੰਜ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਦਲਾਵ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਯੋਜਨਾ ਸਾਬਤ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ, ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਕੁਝ ਖਾਸ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਗਾਤਾਰ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਇਸ ਨੂੰ ਸਿਆਸੀ ਲਾਭ ਮਿਲ ਗਏ ਹਨ। ਜੂਨ 2018 ਵਿਚ, ਤਜ਼ਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਸ਼ੰਘਾਈ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਸੰਗਠਨ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਮੈਂਬਰਸ਼ਿਪ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਤਕਨੀਕੀ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਸਹਿਯੋਗ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਰਾਹੀਂ ਦੁਸ਼ਾਨਬੇ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਅਤੇ ਫੌਜੀ ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰਨ ਵਿਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੇ ਸਿਖਲਾਈ ਵੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।
ਸੰਬੰਧਾਂ ਦਾ ਸੰਸਥਾਤਮਕ ਰੂਪ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਤਾਜਿਕਸਤਾਨ ਦਰਮਿਆਨ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸਰਗਰਮਤਾ ਦੀ ਕਿਸਮ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਮੁਲਕਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਚਾਰ ਦੁਵੱਲੇ ਸਲਾਹਕਾਰ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹਨ : ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਦਫ਼ਤਰ ਸਲਾਹ, ਜੁਆਇੰਟ ਐਗਜ਼ੀਕਿਊਟਿਵ ਦਹਿਸ਼ਤਗਰਦੀ ਸਮੂਹ, ਵਪਾਰ, ਆਰਥਿਕ, ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ ਸਾਂਝੇ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਅਤੇ ਸਾਂਝੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਡਿਫੈਂਸ ਕੋਆਪਰੇਸ਼ਨ ਗਰੁੱਪ।
ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕੋਵਿੰਦ ਦੀ ਫੇਰੀ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਭਾਰਤ-ਤਾਜਿਕ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਦਿਸ਼ਾ ਅਤੇ ਗਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ ਹੈ। 2016-17 ਵਿਚ ਦੁਵੱਲਾ ਵਪਾਰ 42.33 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਸੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ, ਸੰਪਰਕ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਦੋਵੇਂ ਮੁਲਕਾਂ ਨੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸਬੰਧਾਂ, ਰਣਨੀਤਕ ਖੋਜ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ, ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ, ਰਵਾਇਤੀ ਦਵਾਈ, ਸਪੇਸ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ, ਯੂਥ ਮਾਮਲਿਆਂ, ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਅਤੇ ਆਫਤ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਅੱਠ ਸਮਝੌਤੇ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਦੁਹਰਾਇਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਤਜ਼ਾਕਿਸਤਾਨ, ਉੱਤਰੀ-ਦੱਖਣੀ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਕੌਰੀਡੋਰ ਅਤੇ ਦੂਜੀਆਂ ਸੰਚਾਰ ਪਹਿਲਕਦਮੀਆਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਵਿਹਾਰ ਪੋਰਟ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਸਾਮਾਨ ਅਤੇ ਆਸ਼ਬਾਟ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਸੌਖੀ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਤਾਜਿਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟਾਂ ਲਈ 20 ਲੱਖ ਡਾਲਰ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ।
ਕੇਂਦਰੀ ਏਸ਼ੀਆਈ ਖੇਤਰ ਦੀ ਭੂਗੋਲਿਕ ਨੀਤੀ ਅਤੇ ਭੂਗੋਲਿਕ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਭਾਰਤ ਲਈ ਬਿਹਤਰ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲਤਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦੀ ਆਸ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਤਜਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆਈ ਨੀਤੀ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ ਅਤੇ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕੋਵਿੰਦ ਦੀ ਫੇਰੀ ਦੇ ਨਾਲ ਸਬੰਧ ਤੇਜ਼ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ਅਤੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਪਹਿਲਕਦਮੀਆਂ ਅਤੇ ਉੱਦਮ ਮਿਲਣਗੇ।