ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਅਸਾਮ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਗੋਰਖਾ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਬਾਰੇ ਦਿੱਤਾ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ

ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਅਸਾਮ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਐਕਟ 1946 ਤਹਿਤ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਗੋਰਖਾ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਬਾਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਆਲ ਅਸਾਮ ਗੋਰਖਾ ਸਟੂਡੈਂਟਸ ਯੂਨੀਅਨ ਵੱਲੋਂ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਰਾਜਨਾਥ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਵਜੋਂ ਹਾਲ ‘ਚ ਹੀ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਗੋਰਖਾ ਸਮੁਦਾਏ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਟ੍ਰਿਬਿਊਨਲ ਕੋਲ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।
ਇਕ ਅਧਿਕਾਰਤ ਰਿਲੀਜ਼ ਨੇ ਸੰਚਾਰ ਵਿਚ ਅਸਾਮ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਗੋਰਖਿਆ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਹਿਣ ਕਰਨ ਲਈ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਸੂਚੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਹੈ।
ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਕਿ ਜੋ ਗੋਰਖਾ ਸਮੁਦਾਏ ਮੈਂਬਰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਨਾਗਰਿਕ ਹਨ ਜਾਂ ਜਨਮ ਤੋਂ ਅਤੇ ਰਜਿਸ਼ਟਰੇਸ਼ਨ ਜਾਂ ਸੁਭਾਵਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਹਨ, ਉਹ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕੇਸ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਟ੍ਰਿਬਿਊਨਲ ਕੋਲ ਨਹੀਂ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।
ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਨੋਟਿਸ ਕੀਤਾ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਨੇਪਾਲੀ ਕੌਮ ਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਿਨ੍ਹਾਂ ਵੀਜਿਆ ਤੋਂ ਆਏ ਹਨ ਜਾਂ ਭਾਰਤ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਰਹਿ ਰਹੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਵੀ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਪਰਵਾਸੀਆਂ ਵਾਂਗ ਵਿਵਹਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਂਦਾ, ਜੇਕਰ ਉਹ ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਪਹਿਚਾਣ ਪੱਤਰ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਵਿੱਚ ਹਨ।