ਮਾਲਦੀਵ: ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਚੁਣੌਤੀ

ਮਾਲਦੀਵ ਵਿੱਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਬਦੁੱਲਾ ਯਾਮੀਨ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਕੱਲ੍ਹ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਹੋਏ 23 ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਪ੍ਰੋਗਰੈਸਿਵ ਪਾਰਟੀ ਆਫ਼ ਮਾਲਦੀਵ (ਪੀ.ਪੀ.ਐਮ) ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਾਰਟੀ ਚੋਣਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਕਈ ਅਸਲ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਤੋਂ ਵਾਂਝੀ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਵੋਟ ਵਧਾਉਣ, ਧੋਖਾਧੜੀ, ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਅਤੇ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਦੋਸ਼ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ।
ਇਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲੈਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਮਾਲਦੀਵ ਪੁਲਿਸ ਸਰਵਿਸ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਅਨੁਸਾਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਪੀ.ਪੀ.ਐੱਮ ਦੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਇਬਰਾਹੀਮ ਮੁਹੰਮਦ ਸੋਲਹਿ ਦੀ ਜਿੱਤ ਨੂੰ 38000 ਵੋਟਾਂ ਦੇ ਫ਼ਰਕ ਨਾਲ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ ਸੀ।
ਜੇਕਰ ਇਹ ਅਨਿਯਮਤਾਵਾਂ ਸਾਬਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹੈ ਤਾਂ ਅਦਾਲਤ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਅਦਾਲਤ ਇਹ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਯਾਮੀਨ ਦੇ ਪੰਜ ਸਾਲ ਦੀ ਮਿਆਦ 17 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਸ੍ਰੀ ਸੋਲਹਿ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।