ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਜੂਝਦਾ ਸ਼੍ਰੀ ਲੰਕਾ

ਅਗਲੇ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸਭ ਦੀਆਂ ਨਿਗਾਹਾਂ ਸ਼੍ਰੀ ਲੰਕਾਈ ਸੰਸਦ ਉੱਪਰ ਟਿਕੀਆਂ ਰਹਿਣਗੀਆਂ ਜਿਸਨੇ 14 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਾਰੇ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਆਸ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਜੋ ਕਿ 26 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ – ਜਦੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਮੈਤਰੀਪੁਰਾ ਸ੍ਰੀਸੈਨਾ ਨੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਮਹਿੰਦਾ ਰਾਜਪਕਸ਼ੇ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਵਜੋਂ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਸੀ ਤਾਂ ਸ਼੍ਰੀ ਰਨਿਲ ਵਿਕਰਮਸਿੰਘੇ ਨੇ ਆਪਣਾ ਅਹੁਦਾ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਮਨ੍ਹਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

225 ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਸੰਸਦ ਵਿਚ 102 ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਸ਼੍ਰੀ ਰਨਿਲ ਵਿਕਰਮਸਿੰਘੇ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਸ੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਦੇ 101 ਸਮਰਥਕ ਮੈਂਬਰ ਹਨ। ਇਹ ਇਕ ਨਾਜ਼ੁਕ ਅਸੰਤੁਲਨ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਜੇ ਕੁਝ ਹੋਰ ਮੈਂਬਰ ਆਪਣਾ ਫੈਸਲਾ ਬਦਲਦੇ ਹਨ। ਪੰਜਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਚਾਰ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ, ਜੋ ਸ੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸ਼ੇ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਿਚ ਵੋਟ ਦੇ ਚੁੱਕੇ ਸਨ, ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਅਹੁਦਿਆਂ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਸੀ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਆਈਆਂ ਹਨ ਕਿ ਇਸ ਸਾਰੀ ਉਥਲ-ਪੁਥਲ ਵਿਚ ਪੈਸਿਆਂ ਦਾ ਲੈਣ ਦੇਣ ਵੀ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਸ੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਨੇ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਹੈ ਕਿ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਕਾਰਕ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਗਠਜੋੜ ਦੇ ਕੁਝ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪੱਖ ਵਿਚ ਬਦਲਣ ਲਈ ਮਨਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਵਿਕਰਾਮਸਿੰਘੇ ਨੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਸਮਰਥਕ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਹਨ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਹੋਰ ਕੋਈ ਵੀ ਹਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।

ਬਾਕੀ ਦੇ 22 ਮੈਂਬਰਾਂ ਵਿਚੋਂ ਛੇ ਮੈਂਬਰ ਜਨਤਾ ਵਿਮਤਿ ਪਰਮਾਊਨ, ਜਾਂ ਜੇਵੀਪੀ, ਸਿੰਘਲੀ ਕੌਮਵਾਦੀ ਪਾਰਟੀ, ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਐਲਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪਾਸੇ ਹਮਾਇਤ ਨਹੀਂ ਦਏਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਦੋ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਬਹੁਤਾ ਫਾਸਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਤਾਮਿਲ ਨਾਗਰਿਕ ਗਠਜੋੜ (ਟੀਐਨਏ) ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੇ 16 ਸਦੱਸ ਸੰਸਦ ਵਿਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਚੋਣ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧਤਾ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਪਰ ਇੱਥੇ ਵੀ, ਚੀਜ਼ਾਂ ਕਾਫ਼ੀ ਸਧਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹਨ ਤਾਮਿਲ ਨੈਸ਼ਨਲ ਅਲਾਇੰਸ, ਜੋ ਕਿ 2015 ਦੀ ਚੋਣ ਤੋਂ ਹੀ ਸਰੀਸੈਨਾ-ਵਿਕ੍ਰਮਸਿੰਘੇ ਗੱਠਜੋੜ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ, ਖੁਦ ਹੀ ਹੁਣ ਇਕ ਅਖਾੜੇ ਵਾਲੀ ਸੰਸਥਾ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਗੱਠਜੋੜ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੱਖਪਾਤ ਕੀਤਾ ਜਦੋਂ ਉੱਤਰੀ ਪ੍ਰਾਂਤ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀ ਸੀ .ਵੀ. ਵਿਗਨੇਸ਼ਵਰਨ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਅਲੱਗ ਹੋ ਗਏ। ਇਹ ਦੇਖਣਾ ਬਾਕੀ ਹੈ ਕਿ ਕੀ 14 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਤ੍ਰਿਣਮੂਲ ਗੱਠਜੋੜ ਕਿਸ ਧਿਰ ਦਾ ਸਾਥ ਦੇਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮੌਜੂਦਾ ਸੰਵਿਧਾਨ ਅਧੀਨ, ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਤੇ ਸਪੀਕਰ ਦੀਆਂ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਤੀਬਿੰਬਤ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਸਬ-ਟੈਕਸਟ ਹੈ। ਸ੍ਰੀਕਾਂਤ ਸੰਸਦ ਦੇ ਸਪੀਕਰ ਸ਼੍ਰੀ ਕਰੁ ਜੈਸੂਰਿਆ ਨੇ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿਤਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਸਹੁੰ ਚੁਕਵਾਈ ਸੀ। ਇਹ ਦੇਖਣਾ ਬਾਕੀ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਸਦਨ ਹਾਜ਼ਰ ਅਗਲੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸਪੀਕਰ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਰਾਜਪਾਕਸ ਨਾਲ ਕਿਹੋ ਜਿਹਾ ਵਰਤਾਅ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਸ੍ਰੀ ਲੰਕਾ ਦੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦਾ ਧਿਆਨ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਚੀਨ ਦੇ ਕਰੀਬੀ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਰਾਜ ਅਧੀਨ ਹੀ ਸੀ ਕਿ ਟਾਪੂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਚੀਨੀ ਫੁਟਬਾਲ ਬਹੁਤ ਵਧ ਗਿਆ। ਇਹ ਇਕ ਹੋਰ ਮਾਮਲਾ ਹੈ, ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੂੰ ਅੱਜ ਚੀਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਵਜੋਂ ਕਰਜ਼ੇ ਵਿਚ ਡੁੱਬਿਆ ਸਮਝ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸ੍ਰੀਲੰਕਾਈ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਮੁੜ ਅਦਾਇਗੀ ਦੇ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦੇ ਬਦਲੇ ਹੰਬਨਟੋਟਾ ਪੋਰਟ ਨੂੰ ਚੀਨ ਨੂੰ ਪਟੇ ‘ਤੇ ਦੇਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਇਹ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਸੋ, ਇਹ ਕੋਈ ਹੈਰਾਨੀ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਕਿ ਜੇਕਰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ਼ੀ ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕਣ ਤੋਂ ਤੁਰੰਤ ਬਾਅਦ ਸ੍ਰੀ ਰਾਜਪਕਸੇ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ।

ਵਿਸਥਾਰ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਲਈ, ਇਹ ਤਰਸਯੋਗ ਲਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਖੁਦ ਹੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਸੰਕਟ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਧੱਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਦੱਖਣ ਏਸ਼ੀਅਨ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਜਮਹੂਰੀ ਢਾਂਚੇ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਟਾਪੂ-ਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬਾ ਇਤਿਹਾਸ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਮਾਲਦੀਵ ਵਿਚ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਤਜ਼ਰਬਿਆਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ, ਪ੍ਰਤਿਨਿੱਧੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਇੱਛਾ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ ਸੰਸਦ ਵਿਚ 14 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਚੋਣ ਇਸ ਪ੍ਰਤੀ ਉਮੀਦ ਜਤਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿਲੱਖਣ ਘਟਨਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਭ ਤੋਂ ਨੇੜਲਾ ਗੁਆਂਢੀ ਹੋਣ ਵਜੋਂ, ਟਾਪੂ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਕੋਈ ਵੀ ਤਬਦੀਲੀ ਦੋਵਾਂ ਗੁਆਂਢੀਆਂ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਵਿਚ ਬਦਲਾਅ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਹੈ।