ਰੂਸ ਅਤੇ ਯੂਕਰੇਨ : ਸੰਬੰਧਾਂ ਵਿਚ ਪੈਂਦੀ ਫਿੱਕ

ਕ੍ਰੀਮੀਆ ਦੇ ਕਰਚ ਸਟ੍ਰੇਟ ਜੋ ਕਿ ਰੂਸ ਅਤੇ ਅਜ਼ੌਫ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰ ਤੋਂ ਕਾਲੇ ਸਾਗਰ ਤੱਕ ਯੂਕਰੇਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਹੈ, ਵਿਚ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਰੂਸ-ਯੂਕ੍ਰੇਨੀਅਨ ਜਲ ਸੈਨਾ ਸੰਘਰਸ਼ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਚਾਰ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੀ ਦੁਬਾਰਾ ਯਾਦ ਦਿਵਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਘਟਨਾ ਵਿਚ ਰੂਸ ਦੀ ਨੇਵੀ ਨੇ ਯੂਕਰੇਨੀ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਰੂਸ ਦੇ ਖੇਤਰੀ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਯੂਕਰੇਨੀ ਨਾਗਰਿਕ ਜ਼ਹਾਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ। ਮਾਸਕੋ ਨੇ ਰੂਸ ਦੇ ਸਰਹੱਦੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮਾਰਸ਼ਲ ਲਾਅ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਮੋਹਰੀ ਮੁਹਿੰਮ ਦੇ ‘ਗੰਭੀਰ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਲਈ ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ’ ਦੇ ਕਿਯੇਵ ਨੂੰ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਸੰਖੇਪ ਤੌਰ ‘ਤੇ, 2014 ਦੇ ਵਿਦਰੋਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਦੋਵਾਂ ਮੁਲਕਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਪਹਿਲਾ ਸਿੱਧਾ ਫੌਜੀ ਟਕਰਾਅ ਹੈ।

ਰੂਸ ਅਤੇ ਯੂਕਰੇਨ ਦਰਮਿਆਨ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤਕ, ਕ੍ਰਿਮੀਆ ਤੋਂ ਰੂਸੀ ਰਾਜ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਪੁਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਕੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਣਾਅ ਵਧ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਇਹ ਪੁੱਲ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਦੋ ਬੰਦਰਗਾਹਾਂ, ਮਰੀਓਪੋਲ ਅਤੇ ਬਰਡਿਚ ਨੂੰ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਵੱਡੇ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰੀ ਵਪਾਰ ਇੱਥੇ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ਇਹ ਖੇਤਰ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਯੂਕ੍ਰੇਨ ਨੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਅਗੇਜ਼ ਸਾਗਰ ਵਿਚ ਇਕ ਨੇਵਲ ਆਧਾਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਇਰਾਦਿਆਂ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰਕੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਨੂੰ ਉਠਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸਦੇ ਕਾਰਨ, ਰੂਸ ਨੇ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਤੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਅਤੇ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇਸ ਚੌਕ ਦਾ ਕੰਟਰੋਲ ਦੋਵੇਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਰਣਨੀਤਕ ਤਰਜੀਹੀ ਮੁੱਦਾ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ।

2014 ਵਿੱਚ, ਰੂਸ ਨੇ ਕ੍ਰੀਮੀਆ ਦੇ ਆਪਣੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਕਰਕੇ, ਕੇਕਫ ਸਟਰੇਟ ਲਈ ਵਿਅਸਤ ਸੀਮਾ ਅਤੇ ਵਿਵਾਦਗ੍ਰਸਤ ਹੱਕਾਂ ਲਈ ਚੱਲਦੇ ਤਣਾਅ ਕਾਰਨ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਆਈਆਂ ਹਨ। ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੱਟਵਰਤੀ ਰਾਜ ਨੂੰ ਮਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ, ਮਾਸਕੋ ਨੇ ਇਸ ਜਲੂਸ ਉੱਤੇ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕਿਯੇਵ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਅਧਿਕਾਰ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਲਈ ਇਕ ਸਹਿਜ ਰੂਟ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਇਸ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਗਤ ਵਿਚ, ਤਾਜਾ ਤਣਾਅ ਦੋਵਾਂ ਪਾਸਿਆਂ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਮਾਰਚ 2019 ਵਿਚ, ਯੂਕਰੇਨ ਵਿਚ ਚੋਣਾਂ ਹੋਣੀਆਂ ਹਨ; ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੀ ਰੇਟਿੰਗ, ਪੋਰੋਸ਼ੰਕੋ ਦੀ ਨਿਰਾਸ਼ਾਜਨਕ ਹਕੀਕਤ ਕਾਰਨ ਅਸ਼ਾਂਤੀ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਮਾਰਸ਼ਲ ਲਾਅ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਾਲ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ, ਪੋਰੋਸੈਂਕੋ ਨੂੰ ਵੀ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਦੇਰੀ ਕਰਨ ਅਤੇ ਮੀਡੀਆ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਮੌਜੂਦਾ ਤਣਾਅ ਨੇ ਰੂਸ ਅਤੇ ਨਾਟੋ ਸੰਗਠਨ ਪੱਛਮੀ ਵਿਚਕਾਰ ਵੱਡੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੀ ਮੁਕਾਬਲੇਬਾਜ਼ੀ ਵੀ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਨਾਟੋ ਦੇ ਨਾਲ, ਪੱਛਮੀ ਨੇ ਕਬਜ਼ੇ ਵਾਲੇ ਜਹਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਲਈ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਰੂਸੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਆਪਣੇ ਗੁਆਂਢ ਵਿਚ ਰੂਸ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਫੌਜੀ ਤਾਕਤ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ, ਯੂਕਰੇਨ ਵਿਚ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਸਮੁੰਦਰੀ ਪਾਣੀ ਵਿਚ ਰੂਸ ਦੇ ਹਮਲੇ ਨੂੰ ਸਪੱਸ਼ਟ ਰੂਪ ਨਾਲ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਕੇ ਪੱਛਮੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਵਧੇਰੇ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਫੌਜੀ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਰਣਨੀਤੀ ਅਪਣਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ। ਇਹ ਰੂਸ-ਯੂਐਸਏ ਦੀ ਸੁਲ੍ਹਾ-ਸਫ਼ਾਈ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮਾਸਕੋ, ਕ੍ਰਿਮੀਆ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਵਿਚ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਨੇ ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਵਿਚ ਆਯੋਜਿਤ ਜੀ -20 ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿਚ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਆਪਣੇ ਰੂਸੀ ਹਮਰੁਤਬਾ ਨਾਲ ਇਕ ਮੀਟਿੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਰੂਸ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਆਪਣੇ ਗੁਆਂਢ ਵਿੱਚ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪੂਰਵ-ਇੱਜ਼ਤ ਨੂੰ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਨਵਾਂ 19 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਸਿੱਧੇ ਕ੍ਰਾਈਮੀਆ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਗੁਪਤ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿਘਨ ਦੇ ਨਜ਼ਰੀਏ ਤੋਂ ਵੀ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਨੋਜਲ ਆਧਾਰ ਨੂੰ ਆਜ਼ਵ ਵਿਚ ਪੱਛਮੀ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਕ੍ਰਿਮਲਿਨ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੀਤੀ ਵਿਚ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸੇਫਟੀ ਕਵਰ ਲਈ ਹਥਿਆਰ ਵੀ ਰੂਸ ਅਤੇ ਯੂਕਰੇਨ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਚਾਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਬਿਲਕੁਲ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕ੍ਰਿਮੀਆ ਦੇ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਨਾਲ ਕੈਦੀਆਂ ਦਾ ਸਰਕਾਰੀ ਆਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਅਤੇ ਇਸ ਪ੍ਰਾਇਦੀਪ ਲਈ ਤਾਜ਼ਾ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ‘ਤੇ ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਪਾਬੰਦੀ ਇਸ ਨੂੰ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਰੋਕਣਾ ਵੀ ਰੂਸੀ ਰਣਨੀਤੀ ਦਾ ਇਕ ਹਿੱਸਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਿਵਾਸ ਦੇ ਨੇੜੇ ਝੰਡੇ ‘ਤੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਉਦੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਪੁਤਿਨ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਰੂਸੀ ਰਾਜ ਅਤੇ ਲੋਕ ਇੱਥੇ ਗੈਰ-ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸੁਧਾਰਾਂ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਮੰਦਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਬੇਯਕੀਨੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਚੱਲ ਰਹੀ ਸ਼ਬਦੀ ਅਤੇ ਹਲਕੀ ਜੰਗ ਦੋ ਪਿਛਲੇ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਡੂੰਘੇ ਅੰਤਰ ਵਿਖਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇੱਕ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਟਕਰਾਅ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਧਿਰਾਂ ਹੋਰ ਅਦਾਇਗੀਆਂ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾ ਕੇ ਸੰਕਟ ਨੂੰ ਸੁਲਝਾਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

ਭਾਰਤ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਤਣਾਅ ਘੱਟ ਜਾਵੇ, ਕਿਉਂਕਿ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਦਾ ਮਾਸਕੋ ਨਾਲ ਰਣਨੀਤਕ ਸਬੰਧ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਕਿਯੇਵ ਨਾਲ ਵੀ ਸਦਭਾਵਨਾਪੂਰਨ ਅਤੇ ਨਿੱਘੇ ਸਬੰਧ ਹਨ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਦੋਵੇਂ ਮੁਲਕਾਂ ਵਿਚ ਸਿੱਖਿਆ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਭਾਰਤ ਲਈ ਸਰਬਉੱਚ ਹੈ