ਭਾਰਤ, ਰੂਸ ਅਤੇ ਚੀਨ : ਜੀ 20 ਸੰਮੇਲਨ ਦੌਰਾਨ ਮੁੜ ਜਾਗ ਉੱਠੀ ਦੋਸਤੀ

12 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਵਕਫ਼ੇ ਦੇ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ, ਰੂਸ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਆਗੂਆਂ (ਆਰ.ਆਈ.ਸੀ.) ਨੇ ਬਿਓਨੇਸ ਏਅਰਜ਼ ਵਿੱਚ ਜੀ -20 ਦੀ ਬੈਠਕ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਬੈਠਕ ਰੂਸੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦੀਮਿਰ ਪੁਤਿਨ ਦੀ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ‘ਤੇ ਹੋਈ।

ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ, ਚੀਨੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ਼ੀ ਜ਼ਿਨਪਿੰਗ ਅਤੇ ਰੂਸੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦੀਮੀਰ ਪੁਤਿਨ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ’ ਤੇ ਤਿੰਨੋ ਦੇਸ਼ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ‘ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਬੈਠਕ’ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਦੋਸਤੀ ਨੂੰ ਹੋਰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰੇਗੀ। ਉਹ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਹਿਯੋਗ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੰਚ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਵਧੇਰੇ ਆਪਸੀ ਸੰਪਰਕ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰੇਗਾ।

ਉਹ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ, ਵਿਸ਼ਵ ਵਪਾਰ ਸੰਗਠਨ ਅਤੇ ਏਸ਼ੀਅਨ ਡਿਵੈਲਪਮੈਂਟ ਬੈਂਕ (ਏ.ਡੀ.ਬੀ.) ਜਿਹੀਆਂ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਤੀ ਸੰਸਥਾਨਾਂ ਸਮੇਤ ਬਹੁ-ਮੰਜ਼ੂਰ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਸੁਧਾਰਾਂ ਅਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੋਣ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ‘ਤੇ ਵੀ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ। ਤਿੰਨ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਹੁ-ਪੱਖੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੇ ਦੁਨੀਆਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਹੁ-ਪੱਖੀ ਵਪਾਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਫਾਇਦਿਆਂ ਅਤੇ ਮਹੱਤਤਾ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਲਈ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਵਿਸ਼ਵ ਅਰਥ-ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਦੱਸਿਆ ਹੈ।

ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਅਤੇ ਖੇਤਰੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਸਥਿਰਤਾ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਬਹੁ-ਪੱਖੀ ਸੰਗਠਨਾਂ ਜਿਵੇਂ ਬ੍ਰਿਕਸ (ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ, ਰੂਸ, ਭਾਰਤ, ਚੀਨ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ), ਐਸ.ਸੀ.ਓ. (ਸ਼ੰਘਾਈ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਸੰਗਠਨ) ਅਤੇ ਪੂਰਬੀ ਏਸ਼ੀਆ ਸੰਮੇਲਨ (ਈ.ਏ.ਐੱਸ.) ਦੇ ਕਾਰਜਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਹਿਯੋਗ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਲਈ ਤਿੰਨ ਨੇਤਾ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਸਾਂਝੇ ਨਿਯਮਤ ਮਤੇ ਲੈਣ ਲਈ ਰਾਜ਼ੀ ਹੋ ਗਏ। ਉਹ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੰਸਾਰਿਕ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅੱਤਵਾਦ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਮਤਭੇਦਾਂ ਦੇ ਸ਼ਾਂਤਮਈ ਹੱਲ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਤਬਾਹੀ ਰਾਹਤ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸਹਾਇਤਾ ਆਦਿ ਵਿਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਲਈ ਸਹਾਈ ਹੋਵੇਗੀ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਵਿਕਸਿਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਖ਼ਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਕਮਜ਼ੋਰ ਪ੍ਰਤੀਬੱਧਤਾ ਉੱਪਰ ਵੀ ਖਾਸ ਚਿੰਤਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੀ।

ਪੱਛਮ ਵੱਲੋਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸ਼ੱਕ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ, ਖ਼ਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਦਲ ਤੋਂ, ਤਿੰਨ ਮੁਲਕਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣ ਦਾ ਮਕਸਦ ਕਿਸੇ ਖਿਲਾਫ ਹੋਣਾ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਵਿਸ਼ਵ-ਵਿਆਪੀ ਬਿਹਤਰੀ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੈ। ਤਿੰਨੋ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਵਿਲੱਖਣ ਤਾਕਤ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਥਿਰਤਾ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗੀ। ਉਹ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਗਲੋਬਲ ਆਰਥਿਕ ਸ਼ਾਸਨ ਚਲਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੋਣਗੇ।

ਆਰ.ਆਈ.ਸੀ. ਫਾਰਮੈਟ ਰਾਜਾਂ/ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਮੁਖੀਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਕਈ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਸਰਗਰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ। ਤਿੰਨਾਂ ਦੀ ਆਖਰੀ ਬੈਠਕ ਜੂਨ 2018 ਵਿਚ ਹੋਈ ਸੀ।

ਆਰ.ਆਈ.ਸੀ. ਤਿੰਨ ਮੁਲਕਾਂ ਲਈ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਉਣ ਲਈ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਫਾਰਮੈਟ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਵਿਸ਼ਵ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਦੇ ਰਾਹ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਤਿੰਨ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਆਰ.ਆਈ.ਸੀ. ਫਾਰਮੈਟ ਵਿਚ ਸਹਿਯੋਗ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਬਹੁ-ਧਿਰੀ ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨਾਂ ਵਿਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤ੍ਰੈ-ਪੱਖੀ ਬੈਠਕਾਂ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਸ਼ਾਂਤੀ, ਸਥਿਰਤਾ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਵਿਚ ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਲਈ ਤਾਲਮੇਲ ਵਧਾਉਣ, ਸਹਿਚਾਰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਸਹਿਚਾਰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ।

ਜੀ -20 ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਆਰ.ਆਈ.ਸੀ. ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣ ਨਾਲ ਇਕਪਾਸੜਤਾ, ਗੈਰ-ਯੂ.ਐਨ. ਦੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਰੋਕਥਾਮਾਂ, ਸੰਖੇਪ ਸਮੂਹਾਂ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆਵਾਦ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਇੱਕ ਸੰਕੇਤ ਸੀ। ਸਾਰੇ ਤਿੰਨ ਨੇਤਾ ਬਹੁ-ਕੌਮੀਵਾਦ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕਾਨੂੰਨ, ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਆਦਰ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਜੀ -20 ਸੰਮੇਲਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਤ੍ਰੈ-ਪੱਖੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਅਤੇ ਬਹੁ ਪੱਖੀ ਹਿੱਤਾਂ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਜਾਪਾਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ। ਚੀਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪੱਧਰਾਂ ਨੂੰ ਰਣਨੀਤਕ ਇੰਡੋ-ਪੈਸਿਫਿਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਖਿੱਚਣ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਇਹ ਮੁਲਾਕਾਤ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵ ਦਿੱਤਾ। ਬੈਠਕ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਨੇ ਸਾਂਝੇ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਇੰਡੋ-ਪੈਸਿਫਿਕ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਨੂੰ ਦਰਸਾਇਆ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਅਤੇ ਦਰਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਸਾਂਝੇ ਮੁੱਲਾਂ’ ਤੇ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਜਾਰੀ ਰੱਖੇਗਾ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਮੁਲਕਾਂ- ਜਪਾਨ, ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਲਈ ਇਕ ਨਵੇਂ ਸੰਖੇਪ ਸ਼ਬਦ ‘ਜੇ.ਏ.ਆਈ.’ ਦੇ ਦਿੱਤਾ।

ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਬਦਲ ਰਹੇ ਜਿਓ-ਰਾਜਨੀਤਕ ਅਤੇ ਭੂ-ਆਰਥਿਕ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿਚ, ਭਾਰਤ ਲਈ ਇਹ ਬੇਹੱਦ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਵੱਖ ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਨਿਜੀ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਇਕ ਸੂਝਬੂਤਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਸੰਤੁਲਿਤ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ।