ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਸੰਮੇਲਨ ਰਿਹਾ ਅਸਫ਼ਲ

ਕਤਾਰੀ ਅਮੀਰ ਨੇ ਰਿਆਦ ਦੇ 39ਵੇਂ ਖਾਕਾ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ (ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ.) ਸੰਮੇਲਨ ‘ਚ ਹਾਜ਼ਰ ਹੋਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਅੱਧੀ ਤੱਕ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਦੇ ਸੰਕਟ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਕਤਰ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀਤਾ ਇਸ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਸੁਲਤਾਨ ਬਿਨ ਸਾਦ ਅਲ ਮੁਰਾਖੀ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਇਸ ਲਈ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਲ 2018 ਲਈ ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੀ ਕੁਰਸੀ ਦੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਸਲਮਾਨ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਾਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ-ਸੌਦ ਨੇ ਕਤਾਰੀ ਅਮੀਰ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦੇਣ ਲਈ ਨਿੱਜੀ ਚਿੱਠੀ ਭੇਜੀ ਸੀ ਜਿਸ ‘ਚ ਇਹ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਤੰਗੀਆਂ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਕੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਵੇਗਾ। ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ ਸੰਮੇਲਨ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਾਲਾਨਾ ਇਵੈਂਟ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨੀਤੀ ਤਰਜੀਹਾਂ ਤੇ ਫੈਸਲਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਸਫਲ ਆਰਥਿਕ ਸਮੂਹ ਰਿਹਾ ਹੈਅਤੇ ਸਦੱਸ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ। ਜੁਲਾਈ 2017 ‘ਚ ਗ੍ਰਹਿ ਸੰਕਟ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਬਾਰੇ ਸ਼ੰਕਾ ਨੂੰ ਉਭਾਰਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋ ਸਿਖਰ ਦੀਆਂ ਬੈਠਕਾਂ ‘ਚ ਫੌਜਦਾਰੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਸਾਂਝੇ ਆਧਾਰ ਲੱਭਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹੇ ਹਨ। 2018 ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਗੱਲ ਸੀ ਜੋ ਸਥਿਰਤਾ ਅਤੇ ਏਕਤਾ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦਾ ਸੀ।

ਇਸ ਦੇ ਭੂਗੋਲਿਕਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਭੂਗੋਲਿਕ ਫਾਇਦੇ ਹੋਣ ਕਾਰਨਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਰਵਾਇਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੀਤੀ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਤੇ, ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੇ ਅੰਦਰ ਮੁੱਖ ਤਾਕਤ ਰਿਹਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿਦੂਜੀਆਂਖਾਸ ਕਰਕੇ ਯੂ.ਏ.ਈ ਅਤੇ ਕਤਰ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਵਾਧੇ ਦੇ ਨਾਲਸੁਤੰਤਰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨੀਤੀ ਦੀ ਖਾਹਿਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਯੂ.ਏ.ਈ. ਅਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਈਰਾਨ ਅਤੇ ਅੱਤਵਾਦ ਸਮੇਤ ਮੁੱਖ ਖੇਤਰੀ ਮੁੱਦਿਆਂ ਤੇ ਇਕੋ ਸਫ਼ੇ‘ ਤੇ ਹਨਕਤਰ ਨੇ ਇੱਕ ਵੱਖਰਾ ਨਜ਼ਰੀਆ ਅਪਣਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਅਰਬ ਸਪਰਿੰਗ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੋਰ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਗਿਆ ਜਿਸ ਨੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਅਰਬੀ ਮੁਲਕਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਟੂਨੀਸ਼ੀਆਮਿਸਰਯਮਨ ਅਤੇ ਲੀਬੀਆ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸ਼ਕਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸਲਾਮਵਾਦ ਨੂੰ ਲਿਆ। ਕਤਰਤੁਰਕੀ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇਮਿਸਰ ਦੇ ਮੁਸਲਿਮ ਬ੍ਰਦਰਹੁੱਡ ਵਰਗੇ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਹਾਇਕ ਫੋਰਸ ਵਜੋਂ ਉਭਰਿਆ ਜੋ ਇਸਲਾਮਿਕ ਗਣਤੰਤਰਵਾਦ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦਾ ਹੈ2 ਇਸ ਨੂੰ ਸਾਊਦੀ ਅਤੇ ਅਮੀਰਾਤ ਦੇ ਸ਼ਾਸਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਸਮਝਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈਅਤੇ ਇਸ ਲਈਉਹ ਸਮੁੱਚੇ ਖਾੜੀ ਖੇਤਰ ਤੋਂ ਮੁਸਲਿਮ ਬ੍ਰਦਰਹੁੱਡ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀਆਂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਨੂੰ ਬਰਖਾਸਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਹਨ। ਮੁਸਲਿਮ ਬ੍ਰਦਰਹੁੱਡ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਚੁਣੇ ਹੋਏ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੁਹੰਮਦ ਮੋਰਰਾਖੀ ਦੀ ਬਰਖਾਸਤਗੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਿਸਰ ‘ਚ 2013 ‘ਚ ਮਿਲਟਰੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਦੌਰਾਨ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਅਤੇ ਯੂ.ਏ.ਈ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਕਤਰ ਦਾ ਆਪਸੀ ਝੁਕਾਅ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ।

ਖੇਤਰ ‘ਚ ਈਰਾਨ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਚ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਅੰਤਰ ਹਨ। ਕਤਰ ਮੱਧ ਪੂਰਬ ‘ਚ ਈਰਾਨੀ ਸਿਆਸੀ ਅਤੇ ਫੌਜੀ ਹਾਜ਼ਰੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਉਲਟਸਾਊਦੀ ਅਰਬਸੰਯੁਕਤ ਅਰਬ ਅਮੀਰਾਤ ਅਤੇ ਬਹਿਰੀਨ ਈਰਾਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਸਥਾਰਵਾਦੀ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਸ਼ਕਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਵੇਖਦੇ ਹਨ ਜੋ ਖੇਤਰੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਅੰਦਰ ਅੰਦਰੂਨੀ ਭੱਠੀਆਂ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈਜਿਸ ਵਿਚ ਬਹਿਰੀਨ ਅਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪੂਰਬੀ ਸੂਬੇ ਸਮੇਤਵਿਘਨ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਣ ਅਤੇ ਵਿਸਥਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਦੇ ਰਣਨੀਤਕ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਸ਼ੀਆ ਜੰਗਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹਿਜਬੁੱਲਾ ਅਤੇ ਹਊਤੀ ਜਥੇਬੰਦੀ ਲਈ ਇਰਾਨੀ ਸਹਿਯੋਗ ਅਤੇ ਇਰਾਕ ਅਤੇ ਸੀਰੀਆ ਵਿਚਲੀ ਆਪਣੀ ਫੌਜੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਈਰਾਨ ਦੇ ਵਿਸਥਾਰਵਾਦੀ ਅਭਿਲਾਸ਼ਾ ਦੇ ਉਦਾਹਰਣਾਂ ਵਜੋਂ ਦੇਖੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।  ਵਿਸਥਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਦੇ ਰਣਨੀਤਕ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹਜ਼ਰਤ ਸ਼ੀਆ ਜੰਗਾਂ ਗੁਆਂਢੀ ਅਰਬੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਇਸਲਾਮਿਕ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਨਿਰਯਾਤ‘ ਕਰਨ ਲਈ ਕਾਲਾਂ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀਆਂ ਨੂੰ ਤਹਿਰਾਨ ਦੇ ਇਰਾਦਿਆਂ ਤੇ ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਅਤੇ ਖਾੜੀ ਰਾਜਸ਼ਾਹੀ ਲਈ ਈਰਾਨ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕਜੁੱਟ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਕਤਰ ਦੇ ਈਰਾਨ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦੇ ਨਾਲਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੇ ਹੋਰ ਮੈਂਬਰਓਮਾਨ ਅਤੇ ਕੁਵੈਤ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਲਈਇਹ ਲਗਾਤਾਰ ਸੰਕਟ ਇੱਕ ਚੁਣੌਤੀ ਹੈ। 2014 ਤੋਂਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਨੇ ਖਾੜੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਲਈ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਵੱਧਦੇ ਹੋਏ ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਅੱਤਵਾਦ ਅਤੇ ਕੱਟੜਪੰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਫੈਲਾਉਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਰੱਖੀ ਹੈ। ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਵਿਸ਼ਵ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਆਰਥਿਕ ਭਾਈਵਾਲ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਊਰਜਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਵਿੱਚ ਵੰਡਣਾ ਖੇਤਰੀ ਸਮੂਹ ਦੇ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵਧ ਰਹੇ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਦਾ ਭਵਿੱਖ ਅਜੇ ਬੇਯਕੀਨੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀਮੌਜੂਦਾ ਸੰਕਟ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਰਾਜਾਂ ਦਾ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮਾਮਲਾ ਹੈਜਿਸ ਨੂੰ ਸੁਹਿਰਦਤਾ ਨਾਲ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਨੂੰ ਸੰਕਟ ਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ ਅਤੇ ਜੀ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੇ ਨਾਲ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾਵਾ ਦੇਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਹੈ।