ਭਾਰਤ-ਆਈਸਲੈਂਡ ਸੰਬੰਧ : ਬਿਹਤਰੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵੱਲ

ਆਈਸਲੈਂਡ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਗੌਦਲਗੁਰ ਥੋਰ ਥਰੋਡਸਨ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਭਾਰਤ ਯਾਤਰਾ ‘ਤੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਬਹੁਤ ਖਾਸ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਿੱਧੇ ਸੰਪਰਕ ਰਾਹੀਂ, ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਆਇਰਲੈਂਡ ਵਿਚਕਾਰ ਸੰਬੰਧ ਬਿਹਤਰ ਹੋਣ ਵੱਲ ਵਧਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਦੋਵਾਂ ਮੁਲਕਾਂ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਰਵਾਇਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੰਗਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਪਸੀ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਤੇ ਦੁਵੱਲੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ਦੌਰਿਆਂ ਰਾਹੀਂ ਹੁਲਾਰਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਪਰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਘਾਟ ਰਹਿ ਗਈ ਸੀ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਆਇਸਲੈਂਡ ਵਿਚਕਾਰ ਸਬੰਧ ਮਜਬੂਤ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੇ। ਜਾਂ ਇੰਝ ਕਹਿ ਲਓ ਕਿ ਨੇੜੇ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਜਿੰਨੀ ਸੰਭਵ ਹੋਵੇ ਉੱਚੀ ਨਹੀਂ ਸੀ ਪਰ ਹੁਣ ਰੇੱਕਜਵਿਕ ਅਤੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚਕਾਰ ਹਵਾਈ ਸੇਵਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਕੇ ਦੋਵੇਂ ਮੁਲਕਾਂ ਵਿਚ ਵਪਾਰ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਵਧਣਗੀਆਂ ਜਿਸ ਨਾਲ ਦੋਵੇਂ ਮੁਲਕਾਂ ਨੇ ਨੇੜੇ ਆਉਣਾ ਹੈ। ਕਈ ਹੋਰ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ, ਸਹਿਯੋਗ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਆਈਸਲੈਂਡ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਦੌਰੇ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਸੁਸ਼ਮਾ ਸਵਰਾਜ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਦੋ ਆਗੂ, ਪੱਖੀ ਬਹੁ ਅਤੇ ਹੋਰ ਆਪਸੀ ਹਿੱਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰਾ ਕੀਤਾ। ਵਧ ਰਹੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਮੌਕੇ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀਅਨ ਫ੍ਰੀ ਟਰੇਡ ਯੂਨੀਅਨ ਨਾਲ ਮੁਕਤ ਵਪਾਰ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ ਦੇਣ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ ਮੁੱਖ ਏਜੰਡੇ ਵਿਚ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਗਏ। ਆਈਸਲੈਂਡ ਵੀ ਯੂਰਪੀਅਨ ਫ੍ਰੀ ਟ੍ਰੇਡ ਯੂਨੀਅਨ ਦਾ ਮੈਂਬਰ ਹੈ। ਇਹ ਸਮਝੌਤਾ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਇੱਕ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਉਭਰਦੀ ਅਰਥ ਵਿਵਸਥਾ ਬਣ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਵਪਾਰ ਮੱਛੀ ਪਾਲਣ ‘ਚ ਸਹਿਯੋਗ, ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ, ਜੀਓ-ਥਰਮਲ ਊਰਜਾ, ਆਈਟੀ, ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲ ਅਤੇ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਦੇ ਖੇਤਰ, ਜੋ ਕਿ ਦੋ ਦੇਸ਼ ਹੈ ਅਤੇ ਮੈਕਰੋ ਦੇ ਪੱਧਰ ਵਿਚਕਾਰ ਸਹਿਯੋਗ ਵਧਾਉਣ’ ਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਕਾਰਾਂ, ਧਾਤਾਂ ਅਤੇ ਕੱਪੜਿਆਂ ਨੂੰ ਆਯਾਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਈਸਲੈਂਡ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਦੇਸ਼ ਹੈ। ਕਾਰੋਬਾਰ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਿੱਧੇ ਸੰਪਰਕ ਨਾਲ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਆਪਸੀ ਸਭਿਆਚਾਰ ਅਤੇ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਸੰਬੰਧ ਵਧੀਆ ਢੰਗ ਨਾਲ ਲਿਆਉਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ। ਲਗਪਗ 9 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ 10 ਭਾਰਤੀ ਫਿਲਮਾਂ ਅਤੇ ਕਮਰਸ਼ੀਅਲਾਂ ਨੂੰ ਆਈਸਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਫਿਲਮਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਦੋਨੋ ਦੇਸ਼-ਸਪਾਟਾ ਦੇ ਮੌਕੇ ਕੋਰਸ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣੇ ਹੀ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਧਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।
ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਬਹੁਰਾਸ਼ਟਰੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਫੋਰਮਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ, ਆਈਸਲੈਂਡ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੰਚ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸਮਰਥਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਗਲਤ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਲਈ ਆਈਸਲੈਂਡ ਪਹਿਲਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੇ ਆਰਕਟਿਕ ਕੌਂਸਲ ਵਿਚ ਸਹਿਯੋਗ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ‘ਤੇ ਵੀ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ। ਆਰਕਟਿਕ ਕੌਂਸਲ ਇੱਕ ਅੰਤਰ-ਸਰਕਾਰੀ ਫੋਰਮ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਆਰਕਟਿਕ ਦੇਸ਼ ਮੈਂਬਰ ਹਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸੁਪਰਵਾਈਜ਼ਰ ਦੇਸ਼ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।
ਥਰੋਡਸਨ ਨਾਲ ਲਗਭਗ 50 ਮੈਂਬਰੀ ਵਫ਼ਦ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸੈਰ ਸਪਾਟਾ, ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਨ, ਖੋਜ ਅਤੇ ਕੁੰਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਉੱਚ-ਤਕਨੀਕੀ ਵਿਚ 20 ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਨ ਲਈ ਆਇਆ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਦੌਰੇ ਦੇ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਵਿਚ ਆਈਸਲੈਂਡ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਜਰਮਨ ਵਪਾਰ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ, ਕਾਮਰਸ ਅਤੇ ਆਇਸਲੈਂਡ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਜਰਮਨ-ਭਾਰਤੀ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਕਾਨਫਰੰਸ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਟੂਰਿਜ਼ਮ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ, ਆਈਸਲੈਂਡ ਦੇ ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਨਵੀਨਤਾ ਵਿਸ਼ੇ ਸਨ। ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਅਤੇ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਦਿਆਂ ਜਰਮਨ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋਨੋ ਦੇਸ਼ ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਬੰਦ-ਕਾਮਰਸ ਪਹਿਲ ਦੇ ਕੇ ਬਾਹਰ ਹੀ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੋ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਵਪਾਰ ਸਹਿਯੋਗ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਆਪਣੇ ਭਾਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਆਈਸਲੈਂਡ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਆਈਸਲੈਂਡ ਵਿਚਕਾਰ ਆਪਸੀ ਵਪਾਰ ਆਮ ਵਾਂਗ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ। ਕੋਈ ਸ਼ੱਕ ਨਹੀਂ ਕਿ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਰਸਤੇ ਦੇ ਨਾਲ ਵਪਾਰਕ ਸੰਬੰਧ ਸਹੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸ ਨੂੰ ਸੰਭਵ ਬਹੁਪੱਖੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਸਹਿਯੋਗ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਤੱਕ, ਦੋ-ਪੱਖੀ ਵਪਾਰ ਅਤੇ ਭਾਈਵਾਲੀ ਨੂੰ ਸਹੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵੱਲ ਵਧਣਾ ਸੀ ਪਰ ਅਜਿਹੇ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ, ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ, ਸਿਹਤ, ਸਾਈਬਰ ਸੁਰੱਖਿਆ, ਸਿੱਖਿਆ, ਸਭਿਆਚਾਰ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਅਤੇ ਇੱਕਦਮ ਸੰਪਰਕ ਲੋਕ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਸਿੱਧੇ ਸੈਕਟਰ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਅੱਗੇ ਵਧਣ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ।