ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ: ਮੇਅ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਇੱਕ ਚੁਣੌਤੀ

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਥੇਰੇਸਾ ਮੇਅ ਨੂੰ ਹਾਊਸ ਆਫ਼ ਕਾਮਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਵਕਫ਼ੇ ਦੇ ਸੌਦੇ (ਬ੍ਰੇਕਿਟ) ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਲੈਣ ਲਈ ਇਹ ਸਿਆਸੀ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ ਯੂ.ਕੇ. ਸੰਸਦ ਨੇ ਇਸ ਹਫਤੇ ਵਿੱਤ ਬਿਲ ਸੋਧ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਲਈ 303296 ਵੋਟ ਪਾਈ ਸੀਜੋ ਕਿ ਨੋ-ਡੀਲ’ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਟੈਕਸ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਨੂੰ ਸੀਮਿਤ ਕਰੇਗੀ। ਮੇਅ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਹੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕੀਤਾਜਦੋਂ ਸੰਸਦ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬਦਲ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰਨ ਦੀ ਵੋਟ ਦਿੱਤੀ ਤਾਂ ਜੋ ਮੌਜੂਦਾ ਸੌਦਾ ਰੱਦ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ।

ਸੰਸਦ ਦੁਆਰਾ ਇਸ ਸੌਦੇ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਹ ਰੁਝਾਨ ਯੂ.ਕੇ. ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਕੰਮ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਮੇਅ ਨੇ ਹਾਊਸ ਆਫ ਕਾਮਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਲੋੜੀਂਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਸਮਝਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦਸੰਬਰ ‘ਚ ਵਾਪਿਸ ਸੌਦੇ ਦੀ ਵੋਟ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਹੁਣ ਵੋਟ 15 ਜਨਵਰੀ2019 ਤੱਕ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦਾ ਇਕਰਾਰਨਾਮਾ ਇਹ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਯੂ.ਕੇ. ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਤੋਂ ਰਵਾਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਵਪਾਰ,ਪਰਵਾਸੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸੰਸਦ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 20 ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਤਬਦੀਲੀ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਲਾਗੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ

ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੇਅ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਦੋਵਾਂ ਤੋਂ ਸਮਰਥਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿਰੁਝਾਨਾਂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ਤੇ ਇਹ ਦਰਸਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਸੌਦੇ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਾਊਸ ਆਫ਼ ਕਾਮਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਸਮਰਥਨ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਸੌਦੇ ਦੇ ਤਹਿਤ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਤਰੀ ਆਇਰਿਸ਼ ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਯੂਨੀਅਨਿਸਟ ਪਾਰਟੀ (ਡੀ.ਯੂ.ਪੀ.), ਜੋ ਥੇਰੇਸਾ ਮੇਅ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸਮਰਥਨ ਦੇਂਦੀ ਹੈਇਸ ਸੌਦੇ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਡੀ.ਯੂ.ਪੀ. ਸੌਦੇ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਮੇਅ ਬੈਕਸਟੌਪ‘ ਦੀ ਮੁੜ ਤੋਂ ਸੌਦੇਬਾਜ਼ੀ ਲਈ ਈ.ਵੀ. ਦੇ ਭਰੋਸੇ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਮਝੌਤੇ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਤੱਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸੌਦੇ ‘ਤੇ ਮੁੜ-ਵਿਚਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ ਜੇ ਯੂ.ਕੇ. ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਵੋਟ ਹਾਰ ਜਾਂਦੀ ਹੈਤਾਂ ਇਹ ਹੋਰ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਵਪਾਰ ਯੂਨੀਅਨਾਂ ਅਤੇ ਲੇਬਰ ਐਮ.ਪੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਲਈ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਨ ‘ਤੇ ਵਧੀਆਂ ਗਾਰੰਟੀਆਂ ਦੇਣ ਦੇ ਵਾਅਦੇ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੀਤੀ। ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਸਰਕਾਰ ਤੇ ਵੋਟ ਆਫ਼ ਨੋ ਕਾਨਫੀਡੇਂਟ ਮੰਗ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਦੇ ਨੇਤਾ ਜੇਰੇਮੀ ਕੋਰਬੀਨ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਨਵੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨ ਦਿਓ‘ ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵੋਟ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸੌਦੇਬਾਜ਼ੀ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਜਨਮਤ ਜਾਂ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਵੱਲ ਧੱਕਣ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਹੁਣ ਤੱਕਕੁਝ ਵੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਲੱਗ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਇਹ ਵੀ ਦੇਖ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਯੂ.ਕੇ. ਵਿੱਚ ਇਵੈਂਟ ਕਿਵੇਂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਰਾਜ ਸਭਾ (ਭਾਰਤੀ ਸੰਸਦ ਦਾ ਉੱਚ ਸਦਨ) ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਸੁਸ਼ਮਾ ਸਵਰਾਜ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਚੱਲਣ ਤੱਕ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਆਵੇਗੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਕਿ 15 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਯੂਰੋਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਨਾਲ ਯੂ.ਕੇ. ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਚ ਵਧੇਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟਤਾ ਹੋਵੇਗੀ ਯੂ.ਕੇ. ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਰੁਚੀ ਘਨਸ਼ਿਆਮ ਨੇ ਇਹ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਭਾਰਤ-ਯੂਕੇ ਦੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਬਹੁਤ ਪੁਰਾਣੀ’ ਹੈ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭਾਈਵਾਲ ਬਣੇ ਰਹਿਣਗੇਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚਯੂ.ਕੇ. ਉਮੀਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਆਰਥਿਕ ਰੁਝੇਵਿਆਂ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਮੁੱਖ ਅਰਥਚਾਰਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਯੂ.ਕੇ. ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਵਪਾਰ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਭਾਰਤ ਯੂ.ਕੇ. ਵਿੱਚ ਚੌਥਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਨੌਕਰੀ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਵਜੋਂ ਵੀ ਉਭਰਿਆ ਹੈ ਉੱਚ ਸਿੱਖਿਆਵਿਗਿਆਨਕ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਖੋਜਨਵੀਨਤਾ ਅਤੇ ਬੌਧਿਕ ਜਾਇਦਾਦ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਆਪਸੀ ਸਹਿਯੋਗ ਦੇ ਸੰਭਾਵੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਜੋਂ ਵੇਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਈ.ਯੂ. ਅਤੇ ਯੂ.ਕੇ. ਦਰਮਿਆਨ ਚਾਰ ਦਹਾਕੇ ਤੋਂ ਬਰਕਰਾਰ ਲੰਬੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਨੂੰ ਵਿਗਾੜ ਦੇਵੇਗਾ 2016 ਵਿਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਥੇਰੇਸਾ ਮੇਅ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦਾ ਮਤਲਬ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਹੈ’ ਅਤੇ ਉਹ ਯੂ.ਕੇ. ਦੇ ਇੱਕ ਆਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਨਾਲ ਚੰਗੇ ਆਰਥਿਕ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਤੇ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਦਾ ਪਸਾਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੇ ਉਹ ਸੰਸਦ ਵਿੱਚ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨਤਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸਿਆਸੀ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਨੀਤੀਆਂ ਦਾ ਵੱਡਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਬਾਰੇ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਨੂੰ ਹੋਰ ਗਹਿਰਾ ਬਣਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ