ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਆਮ ਚੋਣਾਂ – ਕਗਾਰ ਤੇ ਖੜਾ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ

ਬ੍ਰਿਟੇਨ 23 ਜੂਨ, 2016 ਦੇ ਰੈਫਰੈਂਡਮ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੋਂ ਇੱਕ ਰੋਲਰ ਕੋਸਟਰ ਸਵਾਰੀ ‘ਤੇ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ “ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ” – ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ (ਈ.ਯੂ.) ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ, ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਨਤੀਜੇ ਨੇ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਦੋ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀਆਂ ਦੇ ਕੈਰੀਅਰ-ਡੇਵਿਡ ਕੈਮਰਨ ਅਤੇ ਥੈਰੇਸਾ ਮੇਅ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਬਲਕਿ ਯੂ.ਕੇ ਨੂੰ ਹੋਰ ਆਰਥਿਕ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਦੇ ਨਾਲ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਚੱਕਰਾਂ ‘ਤੇ ਧੱਕ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਲਈ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤੇ ਲਈ ਸੌਦੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇਣ ਲਈ ਸੰਸਦ ਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਣ ਲਈ ਥੈਰੇਸਾ ਮੇਅ ਦੀਆਂ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਉਸ ਦੀ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਉਸ ਦਾ ਅਹੁਦਾ ਉਸ ਨੂੰ ਛੱਡਣਾ ਪਿਆ ਅਤੇ ਬੋਰਿਸ ਜਾਨਸਨ ਜੁਲਾਈ 2019 ‘ਚ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨਵੇਂ ਨੇਤਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ। ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸੰਸਦ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਜਾਣ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ 31 ਅਕਤੂਬਰ 2019 ਤੱਕ ਪੂਰੀਆਂ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੀਆਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬ੍ਰਸੇਲਜ਼ ਤੋਂ ਜਨਵਰੀ 2020 ਤੱਕ 3 ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਮਿਆਦ ਮਿਲ ਗਈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸੰਸਦ ਵਿੱਚ ਗਰਮੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦਿਆਂ, ਬੋਰਿਸ ਜੌਹਨਸਨ ਨੇ 24 ਅਕਤੂਬਰ 2019 ਨੂੰ ਸਨੈਪ ਚੋਣਾਂ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ।

ਯੂਰਪੀ ਆਰਥਿਕ ਭਾਈਚਾਰੇ (ਈ.ਈ.ਸੀ) ਵਿੱਚ ਯੁਨਾਈਟਡ ਕਿੰਗਡਮ ਦਾ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਵੀ ਨਾਟਕੀ ਰੰਗ ਨਾਲ ਹੋਇਆ। ਈ.ਈ.ਸੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ 1957 ਵਿਚ ਹੋਈ ਸੀ ਅਤੇ ਫਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚਾਰਲਸ ਡੀ ਗੌਲੇ ਨੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਅਰਜ਼ੀ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਸਿਰਫ਼ 1973 ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਇਸ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕੁਝ ਆਮ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਕਿਉਂਕਿ ਈ.ਈ.ਸੀ 1992 ਵਿਚ ਈ.ਯੂ ‘ਚ ਬਦਲ ਗਿਆ ਸੀ। ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਨੇ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਾਂਗ ਆਪਣੀ ਮੁਦਰਾ ਯੂਰੋ ਅਤੇ ਸਾਂਝੀ ਵੀਜ਼ਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਸ਼ੈਂਗੇਨ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਿਆ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਥਿਤੀਆਂ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਲੰਡਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਯੂਰਪੀਅਨ ਰਾਜਧਾਨੀਆਂ ਦਰਮਿਆਨ ਇੱਕ ਤਣਾਅ ਪੈਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਇੱਕ ਅਜਿਹੇ ਬਿੰਦੂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਜਿੱਥੇ ਘਰੇਲੂ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜਨੀਤੀ ਪਿਛਲੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਸੰਘਰਸ਼ਸ਼ੀਲ ਹੋ ਗਈ ਸੀ।

ਦੇਸ਼ ਲਈ, ਜਿਹੜੀ ਸੰਸਦਵਾਦੀ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦੀ ‘ਮਾਂ’ ਵਜੋਂ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਤੇ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਨਾਲ ਬਣੀ ਦੋ ਪਾਰਟੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਹੈ, ਨੇ ਲਿਬਰਲ ਡੈਮੋਕਰੇਟਸ, ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਪਾਰਟੀ, ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਯੂਨੀਅਨ ਅਤੇ ਯੂ.ਕੇ ਦੀ ਇੰਡੀਪੈਂਡੈਂਸ ਪਾਰਟੀ ਵਰਗੀਆਂ ਹੋਰ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਉਭਾਰ ਨੂੰ ਰਾਹ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜੇ ਦੋਵਾਂ ਵੱਡੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਬਹੁਮਤ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ ਤਾਂ ਇਹ ਪਾਰਟੀਆਂ ਕਿੰਗ ਮੇਕਰ ਜਾਂ ਵਿਗਾੜਨ ਵਾਲੇ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਕਾਟਿਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਮੰਗ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਧ ਰਹੇ ਕਾਰਕਾਂ ‘ਚ ਵੀ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ ਜੋ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜਨੀਤੀ ਨੂੰ ਅਚਾਨਕ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਇਸ ਦੀ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਤੀਜੀ ਆਮ ਚੋਣ ਸੀ, ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਅਸਥਿਰਤਾ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਅਤੇ ਕਿਵੇਂ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਨੇ ਦੇਸ਼, ਰਾਜਨੀਤੀ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੰਡਿਆ ਹੈ।

ਬੋਰਿਸ ਜੌਨਸਨ ਦਾ ਸਨੈਪ ਚੋਣਾਂ ਲਈ ਸੱਦਾ ਇੱਕ ਰਾਜਸੀ ਜੂਆ ਸੀ ਜੋ ਬ੍ਰੇਕਸਿਟ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਸਪੱਸ਼ਟ ਜਿੱਤ ਹਾਸਿਲ ਕਰਨ ਲਈ ਉੱਚ ਹਿੱਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸੀ। ਚੋਣ ਸੱਦੇ ਦੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨਾਂ ‘ਚ, ਉਸ ਦੇ ਅਤੇ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨੇਤਾ ਜੇਰੇਮੀ ਕੋਰਬੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਕੌੜੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਅਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਹੋਇਆ। “ਗੈਟ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਡਨ” ਦੇ ਇੱਕ ਸਧਾਰਣ ਨਾਅਰੇ ਨਾਲ, ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਮਰਥਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਸਮਝੌਤੇ 31 ਜਨਵਰੀ 2020 ਨੂੰ ਪੂਰੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਜੋ ਅੱਗੇ ਹੈ ਉਹ ਇੱਕ ਬਿਨਾਂ ਰੁਕਾਵਟ ਵਾਲੀ ਯਾਤਰਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਯੂ.ਕੇ ਨੂੰ ਯੂਨੀਅਨ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਸੰਬੰਧ ਦੇ ਹਰ ਪਹਿਲੂ ‘ਤੇ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਜੌਨਸਨ ਦੀ ਇਹ ਇਕ ਨਿੱਜੀ ਜਿੱਤ ਹੈ ਜੋ ਸਦਨ ਦੇ ਪਿਛਲੇ ਬੈਂਚਾਂ ਤੋਂ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਅੱਗੇ ਆਏ ਹਨ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਦਾ ਸੰਸਕਰਣ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ, ਬੋਰਿਸ ਜੌਨਸਨ ਨੇ ਮਈ 2019 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ‘ਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਦੀ ਜਿੱਤ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ “ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਰ ਨੇੜਲੀ ਭਾਈਵਾਲੀ ਦੀ ਉਮੀਦ ਰੱਖਦੇ ਹਨ”। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸ੍ਰੀ ਜੌਨਸਨ ਨੇ ਬ੍ਰੈਕਸਿਟ ਨੂੰ ਨੈਵੀਗੇਟ ਕੀਤਾ, ਯੂ.ਕੇ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਸੰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਨਵੀਨੀਕਰਣ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਸਾਂਝੇਦਾਰੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੋਵੇਗੀ। ਭਾਰਤ ਕਾਨੂੰਨੀ ਮਾਈਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਯੂ.ਕੇ ‘ਚ ਪੜ੍ਹਨ ਲਈ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾ ਰਹੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀਜ਼ਾ ਲਾਭਾਂ ਦੇ ਵਿਸਥਾਰ ‘ਤੇ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਵੇਗਾ। ਵਪਾਰ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੀ ਇਸ ਕਿਸਮ ਦੇ ਸੌਦੇ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰੇਗੀ ਜਿਸ ਨਾਲ ਯੂ.ਕੇ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤੇ ਕਰਦਾ ਹੈ।

Script: ਪ੍ਰੋ. ਉਂਮੂ ਸਲਮਾ ਬਾਵਾ, ਜੀਨ ਮੋਨੰਟ ਚੇਅਰ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਐਂਡ ਹੈਡ, ਸੈਂਟਰ ਫ਼ਾਰ ਯੂਰਪੀਅਨ ਸਟਡੀਜ਼ ਜਵਾਹਰਲਾਲ ਨਹਿਰੂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ