ਕੋਵਿਡ-19 ਦੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਅੱਗੇ ਵਧਿਆ

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ 532 ਉਡਾਣਾਂ ਨੇ ਲਗਭਗ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਵਕਫੇ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤੀ ਅਸਮਾਨ ‘ਤੇ ਉੱਚੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਭਰੀਆਂ ਸਨ, ਜੋ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਹਾਮੀ ਭਰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਕੋਈ ਵੀ ਚੁਣੌਤੀ ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੁਸੀਬਤ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਪਾਉਣ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਸੰਕਲਪ ਨੂੰ ਹਾਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ। ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਅਤੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਮਾਰੂ ਕੋਵਿਡ -19 ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਲਈ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਿਆਰ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਦੀ ਗੁੰਜਾਇਸ਼ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਇੱਕ ਪੰਜ ਸਾਲ ਦਾ ਲੜਕਾ ਮਾਸਕ ਪਾ ਕੇ ਇਕੱਲਿਆਂ ਹਵਾਈ ਸਫ਼ਰ ਕਰ ਕੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਬੰਗਲੁਰੂ ਪਹੁੰਚਿਆ, ਜੋ ਇਸ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਜਲਦੀ ਹੀ ਸਧਾਰਣਤਾ ਵੱਲ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਆਵੇਗੀ। ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਦੇ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਵਕਫੇ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤ ਨੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਅਤੇ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੇ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਬਾਰੇ ਯਕੀਨਨ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਵਰਤੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਸਮਾਜਕ ਦੂਰੀ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ‘ਅਰੋਗਿਆ ਸੇਤੂ’ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਦੀ ਵਰਤੋ ਉਡਾਣਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਨੂੰ ਸੱਚਮੁੱਚ ਹੋਰ ਅਸਾਨ ਬਣਾ ਦੇਵੇਗੀ।
ਕਬੀਲੇਗੌਰ ਹੈ ਕਿ ਹਵਾਈ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਦੇ ਢੰਗ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਟਰੇਨਾਂ ਨੂੰ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ। ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਰੇਲਵੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੀ ਆਪਣੇ ਮੰਜ਼ਿਲਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਵਰਤੋ ਕੀਤੀ। 1 ਜੂਨ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 200 ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਇਕ ਹੋਰ ਪੁਸ਼ਟੀਕਰਣ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨਗੀਆਂ ਤਾਂ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਮੁੜ ਆਪਣਾ ਰੂਪ ਅਖਤਿਆਰ ਕਰ ਸਕੇ। ਇਸ ਵਿਚ ਕੋਈ ਸ਼ੱਕ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਅੰਦੋਲਨ ਆਪਣੇ ਮੁਲਕ ਪਰਤਣ ਦੀ ਆਮ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ।
ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਅਜੇ ਵੀ ਭਾਰਤ ‘ਤੇ ਹਾਵੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਹਕੀਕਤ ਹੈ। ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 1,51,767 ਨੂੰ ਛੂਹ ਗਈ ਹੈ। ਲਗਭਗ 64,426 ਮਰੀਜ਼ ਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਸਿਹਤਯਾਬ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਪਰ ਪਹਿਲੀ ਰੇਖਾ ਦੇ ਯੋਧਾਵਾਂ ਸਮੇਤ 4337 ਕੀਮਤੀ ਜਾਨਾਂ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਭਾਰਤ ਦੀ ਵਾਇਰਸ ਖਿਲਾਫ਼ ਭਿਅੰਕਰ ਲੜਾਈ ਦੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ ਇਹ ਸੱਚਮੁੱਚ ਦਿਲਾਸਾ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੇ ਮੌਤ ਦਰ ਦਾ ਸਿਰਫ ਤਿੰਨ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਹ ਵੀ ਦਿਲਾਸਾ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਅਲੱਗ ਰੱਖਣ ਦੇ ਵਾਰਡਾਂ ਲਈ ਰਾਖਵੀਂ ਲਗਭਗ ਅੱਧੀ ਰੇਲਵੇ ਜਾਇਦਾਦ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਅੰਦਰ ਯਾਤਰੀ ਰੇਲ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਲੋਂ ਵਾਪਸ ਲੈ ਲਈ ਜਾਵੇਗੀ, ਜੋ ਇਸ ਤੱਥ ਦੀ ਗਵਾਹੀ ਭਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਾਜ਼ੁਕ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ।
ਦਰਅਸਲ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਸਿਹਤ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੀ ਸਮਝਦਾਰੀ ਨਾਲ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਟੈਸਟਿੰਗ ਕਿੱਟਾਂ ਅਤੇ ਰੱਖਿਆਤਮਕ ਗੀਅਰਾਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਮਾਸਕ, ਪੀ.ਪੀ.ਈ. ਅਤੇ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ। ਭਾਰਤੀ ਤਕਨੀਕੀ ਅਦਾਰਿਆਂ ਨੇ ਕਿਫਾਇਤੀ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰਾਂ ਨੂੰ ਡਿਜ਼ਾਇਨ ਅਤੇ ਤਿਆਰ ਕਰਕੇ ਸਹੀ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਹੈ, ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਇਲਾਜ ਵਿਚ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਫੇਫੜਿਆਂ ਤੋਂ ਆਕਸੀਜਨ ਸੋਖ ਲੈਣਾ ਖਤਰਨਾਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਦੀ ਮਿਆਦ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਹਸਪਤਾਲ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਬਿਸਤਰੇ ਅਤੇ ਇਕਾਂਤ ਵਾਸ ਵਾਰਡਾਂ ਦੀ ਉਪਲਬਧਤਾ ਵਿਚ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।
ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਕੋਵਿਡ -19 ਖਿਲਾਫ਼ ਟੀਕਾ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਚੋਟੀ ਦੀਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਦੇ ਹੋਏ ਅੱਗੇ ਵੱਧ ਰਹੇ ਹਨ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੇ ਇਕ ਟੀਕਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਪੁਣੇ ਵਿਚ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਮਾਨ ਖੋਜ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅੰਦਰ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਵੀ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ।
ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਨੇ ਸਾਡੇ ਸਨਮੁੱਖ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਦੌਰ ਰੱਖ ਕੇ ਸੱਚਮੁੱਚ ਆਰਥਿਕਤਾ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਠੱਪ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਕੋਲ ਕੋਈ ਚਾਰਾ ਨਹੀਂ ਸੀ; ਕਿਉਂਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿਚ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਨੂੰ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਦੀ ਲੜੀ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਲਈ ਮੁੱਖ ਉਪਾਅ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਭ ਜਾਣਦੇ ਸਨ ਕਿ ਆਰਥਿਕ ਸੰਕੁਚਨ ਇਸ ਦਾ ਬੇਮਿਸਾਲ ਨਤੀਜਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਫਿਰ ਵੀ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਸੇ ਵਕਤ ਇਸ ਚੁਣੌਤੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਵਸਰ ਦੇ ਸੰਕਲਪ ਵਜੋਂ ਲਿਆ। ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸੁਧਾਰਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਦਿਆਂ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ। 20 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਰਾਹਤ ਪੈਕੇਜ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ। ਗਰੀਬਾਂ ਨੇ ਅਫ਼ਸੋਸ ਨਾਲ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਰਥਿਕ ਸੰਕੁਚਨ ਨੂੰ ਝੱਲਿਆ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਰਾਹਤ ਦੇ ਉਪਾਅ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਵਿਚ ਗ਼ਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਥਾਨਕ ਉਤਪਾਦਾਂ ਬਾਰੇ ਆਵਾਜ਼ ਬੁਲੰਦ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ, ਸਰਕਾਰ ਸੈਕਟਰਾਂ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੋ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਵੀ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ।
ਸਮਾਨ ਸਥਿਤੀ ਲਈ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਖੋਲ੍ਹਣ ਵਾਲੇ ਰਾਜਾਂ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੋਵਿਡ-19 ਮਹਾਮਾਰੀ ਉੱਤੇ ਜਿੱਤ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕਤਾ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਵੀ ਕਰੇਗਾ।
ਸਕ੍ਰਿਪਟ: ਮਨੀਸ਼ ਅਨੰਦ, ਦ ਨਿਊ ਇੰਡੀਅਨ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ