ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਤਕਨੀਕੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਭਵਿੱਖ ‘ਤੇ ਦਿੱਤਾ ਜ਼ੋਰ

ਬੰਗਲੁਰੂ ਟੈਕ ਸੰਮੇਲਨ 2020 ਵਿਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ  ਦੇ ਉਦਘਾਟਨੀ ਭਾਸ਼ਣ ਨੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਸੇਵਾਵਾਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਸ਼ਾਸਨ ਵਿਚ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਨੂੰ ਸਾਹਮਣੇ ਲਿਆਂਦਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਾਡੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਫਾਈਲਾਂ ਤੋਂ ਪਰੇ ਚਲੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਤੇਜ਼ ਰਫਤਾਰ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਪੈਮਾਨੇ ਤੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਸਾਰੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਦਾ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹਿੱਸਾ ਬਣਾਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਮਾਡਲ ਇਕ ‘ਤਕਨੀਕੀ-ਪਹਿਲਾਂ’ ਪਹੁੰਚ ’ਤੇ ਬਣਾਇਆ ਹੈ।  ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ  ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਕਨੀਕੀ ਅਪਣਾਉਣ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਜੋ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰੀ ਹੈ ਸ਼ਾਇਦ ਇੱਕ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੋਣੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ  “ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਯੁੱਗ ਦੇ ਮੱਧ ਵਿਚ ਹਾਂ, ਜਿਥੇ ਤਬਦੀਲੀ ਵਿਘਨਕਾਰੀ ਹੈ”।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਭਰੋਸਾ ਵੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਵੱਡੀ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਕੋਵੀਡ -19 ਵਿਸ਼ਾਣੂ ਵਿਰੁੱਧ ਟੀਕਾ ਲਗਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਖਤ ਸਾਈਬਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹੱਲ ਕੱਢਣ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਣ ਦੀ ਵੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਜੋ ਸਾਈਬਰ-ਹਮਲਿਆਂ ਅਤੇ ਵਾਇਰਸਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਟੀਕੇ ਲਗਾਉਣਗੇ।

ਇਸ ਪ੍ਰਸੰਗ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਚੱਲ ਰਹੀ COVID ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਇਸ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਨੂੰ ਵਰਚੁਅਲ  ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ । ਪੰਜ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ “ਡਿਜੀਟਲ ਇੰਡੀਆ” ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਸਰਕਾਰੀ ਪਹਿਲ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਇਹ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਅਹਿਮ ਅੰਗ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਕੌਮ ਨੂੰ ਵਿਕਾਸ ਵੱਲ ਵਧੇਰੇ ਮਾਨਵ ਕੇਂਦਰਿਤ ਪਹੁੰਚ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਬੰਗਲੁਰੂ ਟੈਕ ਸੰਮੇਲਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸਾਲਾਨਾ ਆਯੋਜਿਤ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਆਈਸੀਟੀ, ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕਸ ਅਤੇ ਬਾਇਓਟੈਕਨਾਲੌਜੀ ਸੈਕਟਰ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣਾ ਅਤੇ ਨਿਸ਼ਚਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ। ਸੰਮੇਲਨ ਕਰਨਾਟਕ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਕਰਨਾਟਕ ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ ਐਂਡ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਸੁਸਾਇਟੀ – ਕਰਨਾਟਕ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਨਫਰਮੇਸ਼ਨ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ, ਬਾਇਓਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਸਟਾਰਟ-ਅਪਸ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਪਾਰਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਅੱਜ ਇਸ ਦੇ 23 ਵੇਂ ਸਾਲ ਵਿਚ, ਇਹ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਕਰਾਸ-ਸੈਕਟਰ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਤਕਨੀਕੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀਕਰਨ, ਟੈਕਨੋਕਰੇਟਸ ਤੋਂ ਨਵੀਨ ਖੋਜਕਾਰਾਂ, ਨੀਤੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ, ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਤੋਂ ਵਿਦਿਅਕ, ਸਹਿਯੋਗੀ ਗੱਲਬਾਤ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗ ਦੀ ਥਾਂ ਬਣ ਗਈ ਹੈ।

ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਸੰਮੇਲਨ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ- “Next is Now”  ਹੈ।

3 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਇਸ ਪ੍ਰੋਗ੍ਰਾਮ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਥੀਮਾਂ ਉੱਤੇ ਚਾਰ ਟਰੈਕ ਹੋਣਗੇ, ਅਰਥਾਤ ‘ਗਿਆਨ ਹੱਬ’, ‘ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ ਕਾਰਨਰ’, ‘ਇੱਕ ਸਿਹਤ’ ਅਤੇ ‘ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸੈਸ਼ਨਾਂ’। ਸੰਮੇਲਨ ਦੇ ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਫੋਕਸ ਖੇਤਰ ਏਰੋ-ਸਪੇਸ ਅਤੇ ਡਿਫੈਂਸ ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ, ਕੰਮ ਦਾ ਭਵਿੱਖ, ਜਨਤਕ ਭਲਾਈ, ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕਸ ਅਤੇ ਅਰਧ-ਸੰਚਾਲਕਾਂ ਲਈ ਸ਼ੁਰੂਆਤ, ਡਿਜੀਟਲ ਸਿਹਤ ਦੀ ਮੁੜ ਕਲਪਨਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੇਤਰ ਹਨ।

ਗਲੋਬਲ ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ ਅਲਾਇੰਸ, ਕਰਨਾਟਕ ਦੀ ਭਾਈਵਾਲੀ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਵਿਚ 15 ਦੇਸ਼ ਪੇਸ਼ ਹੋਣਗੇ ਜੋ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿਚ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸੈਸ਼ਨ ਕਰਾਉਣਗੇ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਨੇਡਾ, ਫਿਨਲੈਂਡ, ਫਰਾਂਸ, ਇਜ਼ਰਾਈਲ, ਨੀਦਰਲੈਂਡਜ਼, ਯੂਕੇ, ਆਸਟਰੇਲੀਆ, ਜਰਮਨੀ, ਸਵੀਡਨ, ਤਾਈਵਾਨ, ਸਵਿਟਜ਼ਰਲੈਂਡ, ਡੈਨਮਾਰਕ, ਬਹਿਰੀਨ, ਜਾਪਾਨ ਅਤੇ ਲਿਥੁਆਨੀਆ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸਕਾਟ ਮੌਰਿਸਨ, ਜੋ ਉਦਘਾਟਨ ਸਮੇਂ ( ਵਰਚੁਅਲੀ) ਮੌਜੂਦ ਸਨ, ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੂਨ ਵਿਚ ਹੋਏ ਭਾਰਤ-ਆਸਟਰੇਲੀਆਈ ਭਾਈਵਾਲੀ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਦੋਵੇਂ ਦੇਸ਼ ਸਾਈਬਰ ਅਤੇ ਸਮਰੱਥ ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਜੋ ਡਿਜੀਟਲ ਆਰਥਿਕਤਾ ਦੀ ਬੁਨਿਆਦ ਉੱਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹਨ, ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨਗੇ। ਦੋਵੇਂ ਦੇਸ਼ ਆਸਟਰੇਲੀਆ-ਭਾਰਤ ਸਾਈਬਰ ਅਤੇ ਨਾਜ਼ੁਕ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਭਾਈਵਾਲੀ ਗ੍ਰਾਂਟ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ , ਜਿਥੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਮਾਹਰ ਤਕਨਾਲੋਜੀ,  ਫਰੇਮਵਰਕ ਢਾਂਚੇ ਅਤੇ ਬਿਹਤਰ ਅਭਿਆਸ ਮਿਆਰਾਂ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨਗੇ।
ਬੰਗਲੁਰੂ ਵਿੱਚ ਨੀਦਰਲੈਂਡ ਦੇ ਕੌਂਸਲ-ਜਨਰਲ, ਗੇਰਟ ਹੇਜਕੋਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੰਗਲੁਰੂ ਟੈਕ ਸੰਮੇਲਨ ਸਾਡੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਰਣਨੀਤਕ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਉੱਚੇ ਪੱਧਰ ’ਤੇ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਸੰਪੂਰਨ ਮੰਚ ਹੈ। ਹੇਗ ਬਿਜ਼ਨਸ ਏਜੰਸੀ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਸੰਮੇਲਨ ਦੌਰਾਨ, ਭਾਰਤੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਲਈ ਇੱਕ ਡਿਜੀਟਲ ਸਾਫਟ-ਲੈਂਡਿੰਗ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰੇਗੀ।

ਅਗਲੇ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਉੱਤਮ ਦਿਮਾਗਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦਰਸ਼ਣ ਦੀ ਸਟ੍ਰੀਮਿੰਗ, ਭਵਿੱਖ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ, ਟੈਕਨੋਕਰੇਟਸ, ਨਵੇਂ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਖੋਹਣ ਵਾਲੇ, ਅਤੇ ਇੱਕ ਸੱਚੀ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਭਵਿੱਖ ਵੱਲ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸੁਝਾਅ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸਟਾਰਟ-ਅਪਸ ਨੂੰ ਵੇਖਣਗੇ।

 

ਸਕ੍ਰਿਪਟ: ਬਿਮਨ ਬਾਸੂ, ਸੀਨੀਅਰ ਸਾਇੰਸ ਟਿੱਪਣੀਕਾਰ