16ਵਾਂ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਦਿਵਸ

ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ 16ਵੇਂ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਦਿਵਸ 2021 ਵਿਚ ਵਰਚੁਅਲੀ ਆਪਣਾ ਭਾਸ਼ਣ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਸਾਲ 2021 ਦੀਆਂ ਸ਼ੁੱਭ ਕਾਮਨਾਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ । ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਅੱਜ ਭਾਵੇਂ ਇੰਟਰਨੈਟ ਨੇ ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਕੋਨੇ-ਕੋਨੇ ਤੋਂ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਜੋੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਪਰ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਮਾਂ ਬੋਲੀ ਅਤੇ ਇਕ ਦੂਜੇ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਦੀਆਂ ਤੰਧਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਾਂ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਸਹਿਕਰਮੀਆਂ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਰਵਾਇਤ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਹਰ ਸਾਲ ” ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਸਨਮਾਨ ” ਨਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿਚ ਮਾਂ ਭਾਰਤੀ ਦਾ ਮਾਣ ਵਧਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਯਾਤਰਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਕਰੀਬਨ 60 ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਫੈਲੇ ਤਕਰੀਬਨ 240 ਪਤਵੰਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਰਤਨ ਮਰਹੂਮ ਸ੍ਰੀ ਅਟਲ ਬਿਹਾਰੀ ਵਾਜਪਾਈ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਸ਼ਵ ਕੋ ਜਾਨੀਏ (ਭਾਰਤ ਜਾਣੋ) ਕੁਇਜ਼ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸਹਿਕਰਮੀਆਂ ਨੇ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਹੈ। ਵਰਚੁਅਲ ਈਵੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇਸ ਕੁਇਜ਼ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦੇ 15 ਜੇਤੂ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ।
ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨੇ ਸਾਰੇ ਜੇਤੂਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਸ਼ੁੱਭਕਾਮਨਾਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਸਾਰੇ ਕੁਇਜ਼ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਲਈ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ  ਨੇ ਇਸ ਕੁਇਜ਼ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦੇ ਸਮੂਹ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਕਿ ਅਗਲਾ ਕਵਿਜ਼ ਮੁਕਾਬਲਾ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਉਹ 10 ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ। ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੀਂ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਜਾਣਨ ਦੀ ਉਤਸੁਕਤਾ ਨੂੰ ਜਗਾਉਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਸੌਖਾ ਤਰੀਕਾ , ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਇੱਕ ਪਛਾਣ ਬਣਾ ਸਕਣ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਲਿਜਾਣ।
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਪਿਛਲਾ ਸਾਲ ਸਾਡੇ ਸਾਰਿਆਂ ਲਈ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਸਾਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਭਾਈ ਹੈ  , ਉਹ ਭਾਰਤ ਲਈ ਵੀ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਇਹ ਸਾਡੀ ਪਰੰਪਰਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਇਸ ਧਰਤੀ ਦਾ ਰਿਵਾਜ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਦੀ ਸਮਾਜਿਕ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਨੂੰ  ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਪੱਕਾ ਭਰੋਸਾ ਹੈ।
ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਸੂਰੀਨਾਮ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਚੰਦਰਿਕਾ ਪਰਸਾਦ ਸੰਤੋਖੀ ਸਨ। ਉਹ ਸੇਵਾ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਦੀ ਇਕ ਚਮਕਦਾਰ ਉਦਾਹਰਣ  ਹਨ। ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਰੀਨਾਮ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ  ਭਾਰਤ ਪ੍ਰਤੀ ਪਿਆਰ ਨੇ ਸਾਡੇ ਸਾਰਿਆਂ ਦੇ ਦਿਲਾਂ ਨੂੰ ਛੂਹ ਲਿਆ ਹੈ। ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੁਰੀਨੇਮ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦਾ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਵਾਗਤ ਕਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ, ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੇ ਹਰ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਹੋਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕੀਤਾ ਹੈ।
ਭੋਜਪੁਰੀ ਉਪਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਵਰਚੁਅਲ ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਸੂਰੀਨਾਮ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ੍ਰੀ ਸੰਤੋਕੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਸੂਰੀਨਾਮ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਸੂਰੀਨਾਮ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਲਈ ਵੀਜ਼ਾ ਪਰਮਿਟ ਖਤਮ ਕਰਕੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਰੀਨਾਮ ਡਾਇਸਪੋਰਾ ਭਾਰਤ ਦੀ ਨਰਮ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ ਇਕ ਅਨਿੱਖੜਵਾਂ ਅੰਗ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਉਲਟ ਭਾਰਤ ਵੀ ਸੂਰੀਨਾਮ ਦੀ ਨਰਮ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹਿੱਸਾ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵੀਜ਼ਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸੁਤੰਤਰ ਅੰਦੋਲਨ ਸਿੱਖਿਆ, ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਵਿਗਿਆਨ ਜਿਹੇ ਮੌਕਿਆਂ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਦੇਵੇਗਾ। ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਆਪਸੀ ਲਾਭਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਅਸੀਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮੌਕਿਆਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਦੇ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਲਈ ਮਹਾਨ ਚੀਜ਼ਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸੰਤੋਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਸ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੁੜੀ ਇਸ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਸਨਮਾਨ ਅਤੇ ਆਪਸੀ ਲਾਭ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਬੰਧਾਂ ਦੀ ਕਦਰ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।
ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰਾਮ ਨਾਥ ਕੋਵਿੰਦ ਨੇ ਵਿਲੱਖਣ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ, ਸਾਡਾ ਡਾਇਸਪੋਰਾ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਾਡਾ ਚਿਹਰਾ ਹੈ, ਭਾਵ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸ਼ਾਖ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਚੈਂਪੀਅਨ ਬਣਨਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਮਕਸਦ ਹੈ। ਇਹ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਆਇਆ ਹੈ, ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਭਾਰਤ ਪ੍ਰਤੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਦੇ ਵਕਾਲਤ ਲਈ ਹੋਵੇ, ਜਾਂ ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਭੇਜਣ ਦੇ ਢੰਗ ਨਾਲ ਭਾਰਤੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ।ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕੋਵਿੰਦ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਲ 1915 ਦੇ ਉਸੇ ਦਿਨ ਹੀ ਮਹਾਨ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਸਾਡੇ ਸਮਾਜ ਸੁਧਾਰਾਂ ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਅੰਦੋਲਨ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਵਿਆਪਕ ਅਧਾਰ ਦੇਣ ਲਈ ਭਾਰਤ ਪਰਤੇ ਸਨ। ਅਗਲੇ ਦਹਾਕਿਆਂ ਦੌਰਾਨ, ਬਾਪੂ ਜੀ ਨੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਕਈ ਬੁਨਿਆਦੀ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਬਦਲਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਆਪਣੇ ਦੋ ਦਹਾਕਿਆਂ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਰਹਿਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਬਾਪੂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਅਪਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਪਹੁੰਚ ਦੇ ਮੂਲ ਸਿਧਾਂਤ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਦਿਵਸ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਅਤੇ ਸਮੂਹਿਕ ਜੀਵਨ ਲਈ ਆਦਰਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਅਵਸਰ ਵੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਦਾ ਭਾਰਤੀਅਤਾ , ਅਹਿੰਸਾ, ਨੈਤਿਕਤਾ, ਸਰਲਤਾ ਅਤੇ ਟਿਕਾਊ ਵਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਸਾਡੇ ਮਾਰਗ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਸਿਧਾਂਤ ਬਣੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕੋਵਿੰਦ ਨੇ 30 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਅਤੇ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਸਨਮਾਨ ਪੁਰਸਕਾਰ ਵੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ।
ਸਕ੍ਰਿਪਟ: ਕੌਸ਼ਿਕ ਰੋਅ, ਏਆਈਆਰ: ਨਿਊਜ਼ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਕ