ਆਤਮ ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ

ਭਾਰਤ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਡਾ. ਐਸ ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ 16ਵੇਂ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਦਿਵਸ ਸਮਾਰੋਹ ਦੌਰਾਨ ‘ਆਤਮ ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ’ ਵਿਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੱਤਾ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵਰਚੁਅਲੀ ਇਸ ਸਮਾਗਮ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਣ ਕੀਤਾ। ਡਾ ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਥੀਮ ਆਤਮ ਨਿਰਭਰ ਪਹੁੰਚ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨਾਲ ਮਜਬੂਤ ਸੰਬੰਧਾਂ ਲਈ ਨਵੇਂ ਰਾਹ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਵਿਚ ਵੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਤਮ ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਵਧੇਰੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਅਸੀਂ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾ ਸਕੀਏ। ਇਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਇਹ ਇਕ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾਯੋਗ ਟੀਚਾ  ਹੈ। ਪਰ ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਤਜ਼ੁਰਬੇ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਭਰੋਸੇਮੰਦ, ਲਚਕੀਲਾ, ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਅਤੇ ਬੇਲੋੜੀ ਸਪਲਾਈ ਚੇਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਵੱਲ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ ਡਾਇਸਪੋਰਾ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨਾ ਸੁਭਾਵਿਕ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦਾ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਯੋਗਦਾਨ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੂਜਾ, ਆਪਣੇ ਸਮਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਉੱਚ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ, ਉਹ ਕੰਮ ਨੂੰ ਸਰੋਤ, ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਸਰਬੋਤਮ ਅਭਿਆਸਾਂ ਅਤੇ ਕਾਢਾਂ ਨੂੰ ਸਹਿਣ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਤੀਜਾ, ਉਹ ਇਸ ਅਭਿਲਾਸ਼ਾ ਅਭਿਆਸ ਨੂੰ ਸੱਚਮੁੱਚ ਇਕ ਗਲੋਬਲ ਪੈਰ ਪਾਉਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਕਿ ਵਿਚਾਰਾਂ ਦਾ ਆਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਇਸ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਸਾਂਝਾ ਉੱਦਮ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਆਤਮ ਨਿਰਭਰਤਾ ਲਈ ਮੁਢਲੇ ਕਦਮ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਸਨ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਕਦਮਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਪੀਪੀਈ ਅਤੇ ਮਾਸਕ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਸੀ, ਜਾਂ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰਾਂ ਅਤੇ ਟੈਸਟਿੰਗ ਕਿੱਟਾਂ ਦਾ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਚੁਣੌਤੀ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਇਰਾਦਾ ਹੁਣ ਸਾਡੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਯੋਗਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਲਈ ਇਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਪਹੁੰਚ ਵਜੋਂ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ। 13 ਮੁੱਖ ਸੈਕਟਰਾਂ ਵਿਚ ਉਤਪਾਦਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਪ੍ਰੋਤਸਾਹਨ ਦੀ ਇਕ ਦਲੇਰ ਯੋਜਨਾ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਨਿਰਮਾਣ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਨਿਊ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ‘ਚ ਸਹਾਇਕ ਹੈ ਅਤੇ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੋਣ।ਨਿ ਇੰਡੀਆ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਕਦਮ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਉਚਿਤ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡਾ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਉਸ ਯਤਨ ਵਿਚ ਪੂਰਾ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਵਾਲਾ ਹੋਵੇ।
ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਆਤਮ ਨਿਰਭਾਰ ਭਾਰਤ ‘ਤੇ ਬੋਲਦਿਆਂ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ: “ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਬਣਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਸਵੈ-ਕੇਂਦਰਿਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰਤਾ ਵਿੱਚ, ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ, ਸਹਿਯੋਗ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਲਈ ਚਿੰਤਾ ਹੈ ” , ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਭਾਰਤ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਆਲਮੀ ਸੁਭਾਅ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਣੂ ਹੋਵੇ।
ਦੁਨੀਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜਨਾ ਸਾਡੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸਾਂ ਅਤੇ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਲਈ ਬੁਨਿਆਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਨੂੰ ਹੀ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਬਲਕਿ ਬਾਕੀ ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਕੀਤੀ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਮਾਰਦੇ ਹਾਂ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਭਰੋਸਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ’ ਤੇ ਪੂਰਾ ਉਤਰਾਂਗੇ।
ਯਕੀਨਨ, ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਮੋਹਰੀ ਅਰਥਚਾਰਿਆਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨਾ ਭਾਰਤ ਦੀ ਇੱਛਾ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ, ਅਸੀਂ ਸੋਚਦੇ ਹਾਂ, ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਵਧੇਰੇ ਰਣਨੀਤਕ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਪਛਾਣਦੇ ਹਾਂ। ਜੋ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਹ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ; ਪਰ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਭਾਈਵਾਲੀ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਅੱਜ ਘਰੇਲੂ ਅਤੇ ਗਲੋਬਲ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਲਈ ਕਾਰੋਬਾਰ ਕਰਨਾ ਨਿਰੰਤਰ ਸੌਖਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਾਡਾ ਉਦੇਸ਼ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਵਪਾਰ, ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕੀਏ; ਪਰ ਉਹ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਗਲੋਬਲ ਪੁਨਰ ਸੰਤੁਲਨ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣਗੇ। ਵਧੇਰੇ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲਾ ਭਾਰਤ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਲਈ ਵਾਧੇ ਦਾ ਵਾਧੂ ਇੰਜਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਨਿਯਮਾਂ ਅਤੇ ਅਭਿਆਸਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਕ ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਸਾਥੀ ਅਤੇ ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਸਪਲਾਇਰ ਵੀ ਹੋਵੇਗਾ।
ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਭਾਰਤੀ ਕੋਵਿਡ -19 ਟੀਕਿਆਂ ਦਾ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਵਿਕਾਸ ਆਤਮਿਰਭਾਰਤਾ (ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰਤਾ) ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਉਦਾਹਰਣ ਹੈ। ਟੀਕਾਕਰਣ ਮੁਹਿੰਮ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਨਾਲ, ਭਾਰਤ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਥੇ ਕੋਵਿਡ -19 ਵਿਰੁੱਧ ਟੀਕਾਕਰਣ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਡਾ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਸਾਡੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਆਧੁਨਿਕੀਕਰਨ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਭਾਈਵਾਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਮੀਦ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਸਥਾਈ ਬਿੰਦੂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਆਤਮਿਰਭਾਰ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਅਮੀਰਤਾ ਲਿਆਉਣਗੇ।
ਸਕ੍ਰਿਪਟ: ਪਦਮ ਸਿੰਘ, ਏਆਈਆਰ:ਨਿਊਜ਼ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਕ